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DIBAJI 
Ninayo furaha ya kuishukuru Serikali ya Awamu ya Sita (6) chini ya uongozi mahiri wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa 
kuendeleza jitihada za uwezeshaji wananchi kiuchumi ikiwa ni pamoja na maonesho ya 
mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. Maonesho ya mifuko na programu za 
uwezeshaji yalianza kufanyika mwaka 2017 na yamekuwa na mwendelezo wa 
kufanyika kila mwaka ambapo katika mwaka 2023 yamefanyika mkoani Kigoma kwa 
kanda ya magharibi. 

 
Maonesho ya sita (6) ya mifuko na programu za uwezeshaji yalishirikisha wadau kutoka 
sekta mbalimbali za kiuchumi. Maonesho haya ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 ambayo inalenga kuendeleza 
jitihada za Serikali katika kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 
tuliyojiwekea ya kuboresha hali ya maisha ya Watanzania pamoja na kuweka mazingira 
wezeshi ya ukuaji wa maendeleo ya sekta binafsi. 

 
Aidha, nichukue fursa hii kuushukuru mkoa wa Kigoma pamoja na viongozi wake kwa 
ushirikiano wa kuratibu maonesho ya sita ya uwezeshaji wananchi ambayo yaliwezesha 
wananchi walio wengi kufahamu jitihada mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuainisha fursa 
za mitaji mbalimbali kutoka katika mabenki, mifuko ya uwezeshaji na programu za 
uwezeshaji. Maonesho yalikuwa na manufaa makubwa kwa kuhamasisha 
wafanyabiashara na wajasiriamali kurasimisha biashara ikiwa ni njia ya kuongeza usajili 
wa biashara na hatimaye kuongeza wigo mpana wa walipa kodi kupitia biashara 
zilizosajiliwa na zinazotambulika. 

 
Niwashukuru pia wachangiaji wa michango kutoka kwa wadau wa taasisi tekelezi za 
uwezeshaji ambao kwa namna moja ama nyingine michango na mawazo yao 
yaliwezesha maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji kuratibiwa na kufanyika 
kwa wakati muafaka. Hivyo, natoa rai tuendelee kushirikiana ili kufanisha juhudi za 
Serikali kufanikisha mipango na mikakati ya utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji 
wananchi kiuchumi. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) 
litaendelea kutoa ushirikiano na kuwashirikisha wadau wa sekta ya umma na binafsi ili 
kufanikisha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 
2004. Wadau wengine wa uwezeshaji ni pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali, asasi 
za kiraia, vyuo vya elimu, watafiti, watoa huduma za biashara, vikundi vya kijamii vya 
fedha, vyama vya ushirika n.k. Mwisho, Baraza litaendelea kutekeleza maelekezo ya 
viongozi wa nchi kupitia kauli mbiu ya Serikali ya Awamu ya Sita ya Kazi Iendelee, ili 
kuwezesha kila mdau wa uwezeshaji kutimiza wajibu wake ipasavyo ili kufanikisha 
utekelezaji madhubuti wa masuala ya uwezeshaji wananchi kiuchumi ambayo 
utekelezaji wake ni mtambuka wenye kuhisisha wadau wa sekta mbalimbali za 
kiuchumi. 

 
 
 

CPA, Bibi. Beng’i Issa 
Katibu Mtendaji, 

NEEC 
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MUHTASARI MAHSUSI 
Serikali ya awamu ya sita imeendelea kuweka mazingira wezeshi ya kuwezesha 
wananchi kupata mitaji kupitia fursa za uwekezaji katika mabenki, mifuko na progamu 
za uwezeshaji. Serikali pia kupitia maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji 
imeendelea kuhamasisha wananchi kujenga utamaduni wa kuweka akiba kwa 
wananchi na ununuzi wa hisa kama sehemu za kukuza mitaji. Maonesho ya Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji ni sehemu ya utekelezaji wa majukumu ya Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi (NEEC) ambayo yanalenga kufanikisha mikakati ya Sera ya 
Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 kufikia malengo ya Dira ya 
Maendeleo ya Taifa (2025). Lengo la uwezeshaji pamoja na mambo mengine ni 
kuhakikisha sehemu kubwa ya uchumi wa Tanzania inamilikiwa na watanzania 
wenyewe na kutoa fursa ya ukuaji wa maendeleo ya sekta binafsi. Maonesho ya mifuko 
na programu za uwezeshaji yanalenga pia makundi yenye uwezo mdogo hususani 
wajasiriamali na wafanyabiashara. 

 
Madhumuni ya maonesho pamoja na mambo mengine ni kukuza uelewa wa wananchi 
kuhusu uwepo wa huduma za mifuko na programu za uwezeshaji na hivyo 
kuwahamasisha wananchi ili waweze kunufaika na fursa zilizopo katika mifuko hiyo. Pia 
maonesho yalilenga kuhamasisha wananchi kujenga utamaduni wa kuweka akiba na 
kuwekeza katika miradi yenye kuleta matokeo ya haraka. Sanjari na hayo, maonesho 
yalilenga katika kuwaunganisha wajasiriamali na masoko ya bidhaa pamoja na 
kuhamasisha uongezaji ubora wa bidhaa ili ziweze kushindana katika masoko ya ndani 
na nje ya nchi. Maonesho vilevile yaliwezesha kuwakutanisha wajasiriamali na watoa 
huduma za biashara na fedha na hatimaye kujenga mitandao ya kibiashara. 

 
Matokeo ya tathmini yanaonesha maonesho yalihudhuriwa na wananchi na washiriki na 
wananchi 12,673 huku wanawake wakiwa ni 6,193 na wanaume 6,480. Sanjari na hayo, 
mgawanyo wa mahudhurio pia unaonesha wananchi walikuwa 12,167 (wanawake 
5,895 na wanaume 6,272). Wajasiramali walioshiriki ni 185 huku taasisi za Umma na 
Binafsi zikiwa 43 pamoja na waratibu wa madawati ya uwezeshaji wakiwa 30. 

 
Matokeo ya tathmini ya mafunzo yanaonyesha kuwa mafunzo haya yamekuwa na tija 
kwa wajasiriamali kufahamu huduma mbalimbali zitolewazo na taasisi husika za utoaji 
wa huduma wezeshi za biashara. Mafunzo ya urasimishaji na fursa za mitaji yalitolewa 
kwa wajasiriamali walioshiriki kwenye maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji. 
Mafunzo hayo yaliratibiwa na NEEC na kutolewa na taasisi nane (8) ambazo ni OSHA, 
GS1 TZ, SIDO, BRELA, TBS, TRA, NSSF na Azania BANK. Jumla ya wajasiriamali 182 
(wanawake 133 na wanaume 52) kati ya 185 walinufaika na fursa za mafunzo ya 
kukuza uelewa na kujenga uwezo. Matokeo ya tathmini inaonyesha wajasiriamali 69 
(77.3%) kati ya 112 wamekiri kuwa wamewahi kushiriki mafunzo ikilinganishwa na 
wajasiriamali 43 (22.7%) ambao hawakuwahi kuhudhuria wala kushiriki mafunzo 
yaliyowaleta taasisi za wezeshi za huduma za biashara pamoja. Maonesho pia 
yalishuhudia wananchi 203 wakifungua akaunti katika mabenki ya CRDB Bank Plc 
(127) na Azania Bank (76) huku maombi 77 yenye thamani ya Tshs 462,364,000 
yakiombwa na wajasiriamali walioshiriki maonesho. 

 
Jumla ya mikopo yenye thamani ya shilingi 315,000,000 ilitolewa wakati wa maonesho 
na taasisi ya fedha ya SELF Microfinance ambayo iliidhinisha mkopo wa shilingi 
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140,000,000 kwa Ihacha Credit Microfinance Limited iliyoko Kigoma huku programu ya 
SANVN viwanda scheme iliidhinisha mkopo wa shilingi 175,000,000 kwa kiwanda cha 
B&L Agridigital cha alzeti kilichopo Dar es Salaam. Matokeo ya tathmini pia ilibaini 
maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji mkoani Kigoma yalihudhuriwa na 
jumla ya wajasiriamali 185 kwa mwaka 2023 iklinganishwa na wajasiriamali 243 
warioshiriki maonesho ya mkoa wa Morogoro kwa mwaka 2022. Hivyo, jitihada 
zinapaswa kufanyika ili kuwezesha ongezeko la ushiriki wa wajasiriamali wadogo, wa 
kati na wakubwa. 

 
Mchango wa mifuko na programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi umekuwa ni 
mkubwa kwa wananchi hususani wajasiriamali ambao wameendelea kunufaika na fursa 
za mitaji na kutengeneza ajira kama ilivyoainishwa hapa chini; 

 
 Takwimu za Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi zinaonesha hadi 

kufikia Machi, 2023, mifuko na programu za uwezeshaji zimetoa mikopo na 
dhamana yenye thamani ya shilingi trilioni 6.1 kwa wajasiriamali 8,650,257 
wakiwemo wanawake 4,747,321 sawa na asilimia 54.9 na wanaume 3,902,936 
sawa na asilimia 45.1. 

 
 Mifuko na programu za uwezeshaji imetoa jumla ya ajira 17,603,371 ambapo 

ajira 9,248,916 ni wanawake sawa na asilimia 52.5 na ajira 8,354,355 ni 
wanaume sawa na asilimia 47.5. Mikopo, dhamana na ruzuku zilitolewa katika 
sekta mbalimbali ikiwa ni pamoja na sekta za kilimo, mifugo, uvuvi, viwanda na 
biashara, utalii, misitu, sanaa, utamaduni na michezo. 

 
Maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji ni muhimu kwa ukuaji wa maendeleo 
ya sekta binafsi na hatimaye kutengeneza ajira za watanzania pamoja na kufanikisha 
ukuaji wa pato la taifa. Maonesho pia ni muhimu katika kuwaunganisha wajasiriamali na 
fursa mbalimbali za masoko, mitaji, elimu, ubunifu, teknolojia, urasimishaji wa biashara 
n.k. Hivyo, kuna haja ya kuhakikisha ushiriki wa taasisi za utafiti, mafunzo na ubunifu 
unaongezeka ili kuwezesha kuwaunganisha wananchi na fursa zilizopo katika taasisi 
wezeshi. 
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 SURA YA KWANZA  

1. UTANGULIZI 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023, Serikali ya awamu ya sita chini ya 
uongozi wa Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan iliendelea kutekeleza Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya 
mwaka 2004 kwa kuandaa na kuratibu wiki ya maonesho ya mifuko na programu za 
uwezeshaji wananchi kiuchumi mkoani Kigoma. Maonesho ya mifuko na programu za 
uwezeshaji ni sehemu ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi ambayo inalenga zaidi maeneo yenye kuleta matokeo ya haraka hasa yale 
yanayogusa maisha ya wananchi wenye ujasiriamali katika kilimo, ufugaji, uvuvi, misitu, 
ujenzi, biashara, utalii, madini, viwanda, na usafirishaji pamoja na wadau wa kisekta. 
Maonesho ya saba (7) ya programu na mifuko ya uwezeshaji yaliratibiwa na Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) kwa kushirikiana na Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, taasisi tekelezi za mifuko na programu za uwezeshaji 
pamoja na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Kigoma. 

 
Maonesho haya yamekuwa yakifanyika kikanda kila mwaka tangu kuasisiwa kwake na 
yamekuwa ni mwendelezo wa maonesho ya kwanza yaliyozinduliwa mwaka 2017 
mkoani Dodoma na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa 
Kassim Majaliwa (Mb). Maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji yamekuwa na 
manufaa katika kukuza uelewa kwa wananchi na kuwaunganisha na fursa mbalimbali 
ikiwemo mitaji kupitia mikopo, dhamana na ruzuku; elimu na mafunzo, teknolojia, 
masoko kutoka taasisi wezeshi. Maonesho ya Saba (7) yalifanyika kanda ya magharibi 
katika mkoa wa Kigoma katika viwanja vya Mwanga kuanzia tarehe 21 Mei, 2023 hadi 
28 Mei, 2023. Maonesho yalifunguliwa na Mkuu wa Wilaya wa Kigoma Mhe. Salum Kalli 
tarehe 24 Mei, 2023 na kufungwa na Mgeni Rasmi Mkuu wa Mkoa wa Mkoa wa Kigoma 
Kamishna Mstaafu wa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji Mheshimiwa Thobias 
Andengenye tarehe 28 Mei, 2023. 

 
Maonesho yalikuwa na kaulimbiu “Uwezeshaji Kiuchumi kupitia Mabadiliko 
ya Kidigitali”. Kaulimbiu hii ililenga kuhamasisha mabadiliko ya uhuishaji wa 
mifumo ya kidigitali ili kuongeza tija na ufanisi wa utoaji wa huduma bora za 
mifuko na programu za uwezeshaji kwa wananchi. 

 
Maonesho yalihudhuriwa na jumla ya wananchi 12,673 huku wanawake wakiwa ni 
6,193 na wanaume 6,480. Mgawanyo wa mahudhurio pia unaonesha wananchi 
walikuwa 12,167 (wanawake 5,895 na wanaume 6272), wajasiriamali 185 (wanawake 
108 na wanaume 77) na washiriki wa mifuko ya uwezeshaji 291 (wanawake 172 na 
wanaume 119) kutoka katika taasisi 73 huku za umma zikiwa ni 45 na kutoka sekta 
binafsi 27 zilizoshiriki maonesho. Maonesho pia yalihudhuriwa viongozi kutoka katika 
wizara, mikoa, wilaya, halmashauri, wakuu wa taasisi za Umma na Binafsi na vyama 
vya siasa. Aidha, maonesho yalihudhuriwa na waratibu wa madawati ya uwezeshaji 30 
(wanawake 23 na wanaume 7) ambao ngazi ya mikoa walikuwa ni wanne (4) kutoka 
mikoa ya Dar es Salaam, Geita, Kilimanjaro na Kigoma na waratibu wa halmashauri 26. 

 
Sanjari na hayo, maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji yamekuwa na 
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mchango mkubwa katika kupanua wigo wa utoaji huduma za kifedha pamoja na 
huduma nyingine za uwezeshaji ikiwa ni pamoja na utoaji wa elimu kwa umma na 
mafunzo kwa wajasiriamali. Maonesho ya mkoani Kigoma pamoja na mambo mengine 
yamekuwa na manufaa mbalimbali ambayo ni: 

 

 Mafunzo ya kujenga uelewa wa urasimishaji na fursa za mitaji yalitolewa kwa 
wajasiriamali walioshiriki wa maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji. 
Mafunzo hayo yaliratibiwa na NEEC na kutolewa na taasisi nane (8) ambazo ni 
OSHA, GS1 TZ, SIDO, BRELA, TBS, TRA, NSSF na Azania BANK. Jumla ya 
wajasiriamali 182 (wanawake 133 na wanaume 52) kati ya 185 walinufaika na 
fursa za mafunzo ya kukuza uelewa na kujenga uwezo. 

 

 Maonesho yalishuhudia jumla ya mikopo yenye thamani ya shilingi 315,000,000 
ilitolewa na taasisi ya fedha ya SELF Microfinance ambayo iliidhinisha mkopo wa 
shilingi 140,000,000 kwa mjasiriamali huku programu ya SANVN nayo 
ikiidhinisha mkopo wa shilingi 175,000,000 kwa kiwanda cha alzeti. 

 
Sanjari na hayo, maonesho ya wiki ya mifuko na programu za uwezeshaji wananchi 
kiuchumi yamekuwa na mchango chanya katika uendelezaji wa kuipa nafasi kubwa 
zaidi sekta binafsi kwa kuzingatia masharti ya kuendesha uchumi katika mazingira ya 
nguvu ya soko. Aidha, mbinu na mikakati inayotumika katika uwezeshaji wananchi 
kiuchumi inatambua mchango wa sekta isiyo rasmi na kuchukua hatua za kuiboresha 
na kuishirikisha katika maonesho kama sehemu ya kuchochea urasimishaji, ushindani 
na ukuaji wa biashara, viwanda na uwekezaji kwa ujumla. 

 
1.1 WALENGWA WA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 

Walengwa wa maonesho ni makampuni ya wananchi ambayo yamesajiliwa Tanzania 
na walengwa wanamiliki asilimia isiyopungua hamsini ya hisa zote za makampuni hayo, 
wawekezaji, wawekezaji, wadau wa seka isiyo rasmi, Asasi za Kiraia (CSOs), Mashirika 
Yasiyo ya Kiserikali (NGOs), wajasiraiamali, watafiti na vyuo vya elimu, watoa huduma 
za biashara, mabenki, mifuko na programu za uwezeshaji, waratibu wa madawati ya 
uwezeshaji, wizara, taasisi za Umma. Maonesho pia hujumuisha wakulima, wafugaji, 
wavuvi, wafanyakazi na wafanyabiashara, na makundi mengine kutoka sekta 
mbalimbali za kiuchumi. Maonesho ya uwezeshaji ni sehemu ya utekelezaji wa mikakati 
ya Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004. 

 
1.2 CHIMBUKO NA HISTORIA YA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA 

UWEZESHAJI 
Chimbuko la mifuko na programu za uwezeshaji linatokana na kutungwa kwa Sera na 
Sheria Na. 16 ya mwaka 2004 ambayo imelipa Baraza la Taifa la Uwezeshaji wa 
Wananchi Kiuchumi (NEEC) jukumu la kuratibu, kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa 
shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi ikiwemo uratibu na ufuatiliaji wa mifuko na 
programu za uwezeshaji. Kazi zingine za msingi za Baraza kwa mujibu wa Sheria ya 
Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Na. 16 ya mwaka 2004 ni 

 

 Kuwapa watanzania fursa za kushiriki katika shughuli za kiuchumi; 
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 Kukuza na kusaidia shughuli za kiuchumi zinazoanzishwa na kuendeshwa na 
watanzania; 

 Kuhimiza watanzania kuweka akiba na kuwekeza katika shughuli za kiuchumi na 

 Kuainisha vyanzo vya fedha kwa ajili ya uwezeshaji wananchi kiuchumi; 

Aidha, katika muundo wa uratibu wa mifuko na programu za uwezeshaji, Baraza 
limekuwa na utaratibu wa kukutana na mifuko ya uwezeshaji mara mbili kila mwaka kwa 
lengo la kujadili taarifa za utekelezaji za mifuko na programu za uwezeshaji. Vikao hivi 
vimekuwa na mchango mkubwa ambapo wazo la kuwa na maonesho ya mifuko na 
programu za uwezeshaji lilizaliwa tarehe 25 Mei, 2015 katika kikao cha wakuu wa 
Taasisi za Mifuko kilichofanyika ukumbi wa mikutano wa Ofisi za Tume ya Mipango jijini 
Dar es Salaam. Wazo la maonesho lilitokana na changamoto iliyowasilishwa na wakuu 
wa taasisi kuwa mifuko na programu za uwezeshaji hazifahamiki kwa wananchi walio 
wengi hivyo uwepo wa maonesho utaongeza uwazi na uwajibikaji katika kuwanufaisha 
wananchi. Aidha, utekelezaji wa wazo hili ulipewa nguvu na maelekezo ya Serikali 
yaliyotolewa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa (Mb) mwaka 2017 katika maonesho ya kwanza ambapo aliagiza maonesho 
yafanyike kwa kanda kila mwaka na kuratibiwa na NEEC ili kutoa fursa kwa wananchi 
kushiriki na kuainisha fursa za uwezeshaji. 

 
Maonesho ya kwanza yalifanyika mwaka 2017 katika Kanda ya Kati iliyohusisha Mikoa 
wa Dodoma, Singida na Tabora; Maonesho ya pili (2) yalifanyika mwaka 2018 katika 
Kanda ya Nyanda za Juu iliyohusisha Mkoa wa Iringa, Mbeya, Njombe, Rukwa, 
Ruvuma na Songwe; Maonesho ya tatu (3) yalifanyika Mwaka 2019 katika Kanda ya 
Ziwa na yalihusisha Mkoa wa Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu na Shinyanga; 
Maonesho ya nne (4) yalifanyika mwaka 2021 katika Kanda ya Kaskazini iliyohusisha 
Mkoa wa Arusha, Kilimanjaro, Manyara na Tanga; na Maonesho ya Tano yalifanyika 
mwaka 2022 katika kanda ya Mashariki iliyohusisha Mkoa wa Morogoro, Pwani, Dar es 
Salaam, Lindi na Mtwara. 

 
Jedwali Na. 1: Mwenendo na Idadi ya Wananchi Waliohudumiwa na Kupata 

Huduma Katika Mabanda ya Washiriki 
 

Tarehe 
Mkoa / 

(Uwanja) 
Kanda 

Taasisi 
Zilizoshiriki 

Mahudhurio 

KE ME Jumla 

18 - 22 
Aprili 2017 

Dodoma 
(Mashujaa) 

Kanda ya 
Kati 

38 - - 1,945 

19 – 23 
Oktoba 2018 

Mbeya 
(Luanda 
Nzovye) 

Nyanda 
za Juu 
Kusini 

46 - - 1,967 

14 – 20 
Oktoba, 2019 

Simiyu 
(Bariadi) 

Kanda ya 
Ziwa 

44 - - 2,681 

07 - 13 
Februari 2021 

Arusha 
(Sheikh Amri 

Abeid) 

Kanda ya 
Kaskazini 

78 - - 3,090 
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08 - 14 
Mei 2022 

Morogoro 
(Jamhuri) 

Kanda ya 
Mashariki 

86 1,239 590 18291 

21-27 
Mei 2023 

Kigoma 
(Mwanga) 

Kanda ya 
Magharibi 

73  
6,193 

 
6,480 

 
12,673 

Jumla 6,372 6,644 12,916 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC 2023 
 

Kwa sasa mifuko ya uwezeshaji imefikia 73 huku mifuko 63 ikiwa inasimamiwa na 
Serikali na 10 inamilikiwa na sekta binafsi. Mifuko na programu za uwezeshaji zinatoa 
huduma za mikopo ya moja kwa moja, dhamana na ruzuku. Mifuko hii inatoa huduma 
katika sekta mbalimbali za kiuchumi mfano wa hizo sekta ni biashara, kilimo, mifugo na 
uvuvi, ujenzi, utalii, madini, n.k. 

 
1.3 MADHUMUNI YA MAONESHO 

1.3.1 DHUMUNI KUU 

Dhumuni kuu la maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji ni kuelimisha Umma 
kuhusu jitihada zinazofanywa na wadau wa uwezeshaji wa sekta ya Umma na Binafsi 
ikiwa ni pamoja na kuwaunganisha wananchi na wajasiriamali kunufaika na upatikanaji 
wa fursa za mikopo, dhamana, ruzuku, teknolojia taarifa, masoko, elimu na mafunzo ya 
ujasiriamali kwa wajasiriamali. 

 
1.3.2 MADHUMUNI MAHSUSI 

Madhumuni mahsusi ya wiki ya maonesho ya programu na mifuko ya uwezeshaji 
pamoja na mambo mengine ni 

 
i. Kutatua changamoto zinazozuia wananchi kushiriki kikamilifu katika kukuza 

uchumi 
ii. Kukuza uelewa kwa wananchi walio wengi kufahamu huduma zinazotolewa na 

mifuko na programu za uwezeshaji wananchi na kuwapa wananchi hamasa ya 
kujiunga katika vikundi na kufungua kampuni ili kuweza kunufaika. 

iii. Kuhamasisha watu kujenga utamaduni wa kuweka akiba na uwekezaji wa miradi; 
iv. Kuhimiza uanzishaji na uimarishaji wa vikundi vya Fedha vya Kijamii kwa 

madhumuni ya kuweka akiba na mtaji ya uwekezaji 
v. Kuunganisha wajasiriamali (SMEs) na taasisi wezeshi za huduma za biashara 

kwa lengo la kuwezesha urasimishaji wa biashara zilizo katika mfumo usio rasmi 
wa biashara. 

 
 
 
 
 
 

 

1
 Mahudhurio ya Wajasiriamali Walioshiriki Maonesho ya mwaka 2022 Mkoani Morogoro Hayakuonesha Idadi ya 

Wananchi Waliotembelea Mabanda 
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 SURA YA PILI  

2.  UFUNGUZI NA UFUNGAJI WA KILELE CHA MAONESHO YA WIKI YA 
MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 

2.1 UFUNGUZI WA MAONESHO 

2.1.1 VIONGOZI NA WAGENI KUTEMBELEA MABANDA YA MAONESHO 

Mabanda 93 kati ya 134 (taasisi 43, waratibu wa madawati ya uwezeshaji 30 na 
wajasiriamali 185) yalifanikiwa kutembelewa na viongozi wa Serikali, Chama, Dini na 
wadau wa sekta binafsi na kupata maelezo ya huduma ama bidhaa zinazopatikana 
katika mabanda. Matembezi ya kutembelea mabanda yaliongozwa na Mkuu wa Wilaya 
ya Kigoma ambaye pia alifungua maonesho ya sita ya mifuko na programu za 
uwezeshaji katika viwanja vya 
mwanga. Picha hapa chini 

inamuonesha Mkuu wa wilaya ya 
Kigoma Hamis Kalli, (wa pili 
kulia) akiwa na Katibu Mtendaji 
wa Baraza la Taifa la uwezeshaji 
wananchi kiuchumi (NEEC) Bibi. 
Beng'i Issa (wa tatu kulia) 
akipokea zawadi wakati 
alipotembelea banda la Benki ya 
maendeleo ya wakulima (TADB) 
wakati wa ufunguzi wa 
maonesho ya sita ya mifuko ya 
Programu ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi yaliyofanyika 
katika mkoa wa Kigoma. 

 

2.1.2 SANAA NA BURUDANI 

Maonesho yalishirikisha wasanii ambao walitoa burudani kwa wananchi na viongozi 
wakati wa maonesho ya uwezeshaji. Wasanii hao ni Kikundi cha AMCOS Bitale 
Mkongole kilichopo Kigoma vijijini ambacho kilitoa burudani ya ngoma ya asili ya 
msakatule. AMCOS hii ni mnufaika wa mkopo uliotolewa na Azania Bank kupitia 
dhamana ya mikopo iliyotolewa na PASS Trust Fund. Kikundi kingine cha ngoma cha 
Sembe Safi kilitoa burudani za ngoma za asili za mkoa wa Kigoma. Sambamba na 
hivyo vikundi, mchekeshaji maarufu wa kuigiza sauti za viongozi waandamizi wa nchi 
Msanii Oscar Nyerere ni miongoni mwa wachekeshaji mahiri waliotoa burudani kwa 
wananchi na viongozi waliohudhuria wakati wa maonesho. 

 
2.1.3 UTAMBULISHO NA MADHUMUNI YA MAONESHO 

Katibu Mtendaji wa NEEC Bibi. Beng’i Issa alianza kwa kuushukuru Mkoa wa Kigoma 
kwa ushirikiano ulioneshwa wa kuratibu maonesho ambayo ni muhimu kwa wananchi 
kufahamu jitihada na fursa za uwezeshaji. Katibu Mtendaji katika hotuba yake 
alizishukuru taasisi zote pamoja na wajasiriamali kwa ushiriki wao licha ya baadhi ya 
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taasisi na wajasiriamali kutoka mikoa mingine mbali na wale wadau wa Kigoma. 
Maonesho yalihudhuriwa na jumla ya washiriki waoneshaji 228 ambapo taasisi zilikuwa 
ni 43 na wajasiriamali 185. Maonesho vilevile yalihudhuriwa na waratibu wa madawati 
ya uwezeshaji 30. Madhumuni ya maonesho yalikuwa ni kukuza uelewa kwa wananchi 
walio wengi kufahamu huduma zinazotolewa na mifuko na programu za uwezeshaji 
wananchi na kuwapa wananchi hamasa ya kujiunga katika vikundi na kufungua 
kampuni ili kuweza kunufaika. 

 
Hotuba ya Katibu Mtendaji pamoja na mambo mengine pia alizungumzia uwepo wa 
mifuko umewezesha kubaini yafuatayo: 

 

 Uwepo wa mifuko 73 ambayo mifuko 63 inasimamiwa na Sekta ya Umma na 10 
ni ya sekta binafsi. Mifuko na programu hizo ni ile inayotoa mikopo ya moja kwa 
moja, dhamana na ruzuku. 

 

 Zaidi ya Mikopo yenye thamani ya shilingi trilioni 6.1 imetolewa kwa wajasiriamali 
na wafanyabiashara kutoka kwenye mifuko na programu sabini na mbili za 
uwezeshaji wananchi kiuchumi hadi kufikia mwezi Machi mwaka 2023. 

 

 Mbali na kutoa mikopo hiyo mifuko imeweza kutengeneza ajira milioni 17.6 huku 
wananwake wakiwa milioni tisa sawa na 53% ikilinganishwa na wanaume milioni 
nane sawa na asilimia 47%. 

Aidha, Katibu Mtendaji aliongeza kuwa maonesho hayo katika mkoa wa Kigoma 
yalilenga kukuza uelewa kwa wananchi walio wengi kufahamu huduma zinazotolewa na 
mifuko na programu za uwezeshaji wananchi na kuwapa wananchi hamasa ya kujiunga 
katika vikundi ili kuweza kunufaika. 

 
2.1.4 HOTUBA YA UFUNGUZI WA MAONESHO 

Maonesho yalifunguliwa tarehe 21 Mei 2023 na Mkuu wa Wilaya ya Kigoma Mhe. 
Hamis Kalli. Mkuu wa Wilaya katika hotuba yake ya ufunguzi alianza kwa kuwashukuru 
waandaaji na waratibu wa maonesho ambao ni Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara pamoja na NEEC kwa uratibu na maandalizi ya maonesho na kwa kuuchagua 
mkoa wa Kigoma kuwa mwenyeji. Mkuu wa Wilaya pia aliwashukuru viongozi wa mkoa, 
wilaya na chama kutoka Kigoma. Aidha aliwashukuru wadhamini, wajasiriamali, 
wananchi na waandashi wa habari kwa kufanya maonesho yaweze kufana. Mkuu wa 
Wilaya katika ufunguzi wa maonesho hayo alisema maonesho hayo kwa mkoa wa 
kigoma ni fursa ya wananchi kukuza uchumi wao na kujifunza mambo mazuri 
yatokanayo na maonesho. Pamoja na hayo, katika kuwapa hamasa wananchi wa mkoa 
wa Kigoma, Mkuu wa Wilaya alizungumzia mambo yafuatayo: 

 

 Maonesho ni fursa kwa Mkoa wa Kigoma kujifunza namna ya kuwekeza katika 
kukuza uchumi wa mtu mmoja mmoja, uchumi wa taasisi na Jamii kwa ujumla. 

 Manufaa mengine ni kwa wananchi kuainisha fursa zinazotolewa na mifuko ya 
serikali, huduma msimbilia, huduma za kibenki, kuongeza thamani ya mazao na 
bidhaa, elimu ya kodi, elimu ya ushirika, elimu kuhusu vyama vya ushirika, elimu 
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ya vikundi, masuala yahusuyo rushwa, masoko na ithibati. 

 Mkuu wa Wilaya aliwaomba wananchi kujitokeza kwa wingi kwa kuwa maonesho 
haya hufanyika kikanda kila mwaka na kutoa fursa ya mkoa mmoja kuandaa 
maonesho. Hivyo, kuna kila sababu ya wananchi kufika katika mabanda kupata 
huduma za kibiashara na fedha kutoka kwa washiriki. 

Mkuu wa Wilaya alihitimisha kwa kusema kuwa maonesho hayo yaliyoanza 21 Mei, 
2023 yanatarajiwa kufungwa 27 Mei, 2023 na Mkuu wa Mkoa wa Kigoma ambaye pia 
alimwakilisha Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa (Mb.). Baada ya kusema hayo, Mkuu wa Wilaya aliyafungua rasmi maonesho 
ya sita ya mifuko na programu za uwezeshaji. 

 
2.2 UFUNGAJI NA HOTUBA YA MGENI RASMI KUHITIMISHA KILELE CHA 

MAONESHO 

 
2.2.1 UTAMBULISHO NA MADHUMUNI YA MAONESHO 

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Bibi Beng’i Issa pamoja na mambo 
mengine alianza kwa kumshukuru Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Kamishna Jenerali 
Mstaafu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Mhe. Thobias Andengenye kwa kukubali 
kuwa mgeni rasmi wa maonesho ya sita ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. Pia 
alimshukuru Mkuu wa Mkoa wa Tabora Dkt. Batilda Buriani Kaimu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Makatibu Tawala, wakuu wa taasisi za 
Umma na Binafsi, wadhamini viongozi kamati ya ulinzi na usalama, dini, washiriki, 
wajasiriamali, wananchi na waandishi wa habari. Maonesho yamehudhuriwa na jumla 
ya wananchi 12,673 ambapo wanawake ni 49% ikilinganishwa na wanaume ambao 
walikuwa 51%, idadi ya taasisi wezeshi 73 ikijumuisha waratibu wa madawati ya 
uwezeshaji ngazi ya mikoa 4 na waratibu ngazi ya halmashauri 26. Sanjari na hayo, pia 
jumla ya wajasiriamali 185 wanawake ni 58% na wanaume 52%. Katibu Mtendaji 
pamoja na mambo mengine aliainisha mambo ya msingi yafuatayo: 

 Ushiriki hafifu wa wananchi uliotokana na vikwazo vya kiuchumi kabla ya uhuru. 
Baada ya Uhuru mwaka 1961, wananchi walipata madaraka ya kisiasa lakini 
sehemu kubwa ya uchumi bado ilibaki mikononi mwa wageni na wananchi 
wachache. Kutokana na hali hiyo, Serikali ilitangaza Azimio la Arusha mwaka 
1967 na kuanza utekekezaji wake lakini bado hali ya ushiriki wa ulikuwa mdogo 
kutokana na ukosefu wa mitaji; ukosefu wa ujuzi na uzoefu katika elimu; ukosefu 
wa dhamana ya mikopo; ukosefu wa masoko ya uhakika au uwezo wa kuingia 
katika masoko yenye ushindani. 

 

 Mwaka 1983 Serikali ilianzisha mifuko na programu za uwezeshaji ambapo hadi 
kufikia Machi, 2023, kulikuwa na jumla ya mifuko na programu za uwezeshaji 73 
ambazo zinatoa huduma za mikopo, dhamana na ruzuku kwa wananchi. Mifuko 
na proramu 63 zipo katika sekta ya Umma na 10 zipo katika taasisi za sekta 
binafsi. Kati ya mifuko na programu 73 zilizopo, mifuko 23 inatoa mikopo moja 
kwa moja, mifuko 11 inatoa dhamana, mifuko 28 inatoa ruzuku na 10 ni 
programu za uwezeshaji. 
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 Maonesho hufanyika kikanda na kwa mara ya kwanza yalifanyika mwaka 2017 
katika Kanda ya Kati iliyohusisha mikoa ya Dodoma, Singida na Tabora; 
Maonesho ya Pili, yalifanyika Mbeya mwaka 2018 katika Kanda ya Nyanda za 
Juu yakihusisha mikoa ya Iringa, Mbeya, Njombe, Rukwa, Ruvuma na Songwe; 
Maonesho ya Tatu, yalifanyika Simiyu Mwaka 2019 katika Kanda ya Ziwa na 
kuhusisha mikoa ya Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu na Shinyanga na 
Maonesho ya Nne, yalifanyika Arusha mwaka 2021 katika Kanda ya Kaskazini 
na kuhusisha mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Manyara na Tanga. Maonesho ya 
Tano, yalifanyika Morogoro mwaka 2022 katika Kanda ya Mashariki na 
kuhusisha mikoa ya Dar Es Salaam, Pwani, Morogoro, Lindi na Mtwara, na 
Maonesho ya Sita yamefanyika Kigoma kwa kanda ya Magharibi na kuhusisha 
Mikoa ya Kigoma na Katavi. 

 
Aidha, Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali za kuwawezesha wananchi 
kiuchumi kwa lengo la kujenga uchumi jumuishi unaopunguza mzunguko wa umaskini 
kwa wananchi. Jitihada hizo ni pamoja na: 

 
(i) Kuanzisha mifuko na programu za uwezeshaji kwa lengo la kutoa mikopo na 

dhamana ya mikopo kwa wananchi kwa masharti nafuu. 
 

(ii) Hadi Machi, 2023, mifuko imetoa mikopo yenye thamani ya Shilingi Trioni 6.1 kwa 
wajasiriamali 8,650,257 wakiwemo wanawake 4,747,321 na wanaume 3,902,936. 
Aidha, mifuko na programu hizi zimetengeneza jumla ya ajira 17,603,271 ambapo 
ajira kwa wanawake zilikuwa 9,248,916 (52.5%) na wanaume ni 8,354,355 
(47.5%). 

 
(iii) Jitihada nyingine ambazo zimechukuliwa na Serikali katika kuwawezesha 

wananchi kwenye shughuli za kiuchumi na kupunguza mzunguko wa umaskini ni 
pamoja na: 

 Kutekeleza Mpango wa Kuendeleza Viwanda Vidogo na vya Kati (SANVN 
Viwanda Scheme) kwa lengo la kutoa fursa kwa Watanzania kupata mikopo 
yenye riba nafuu kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza viwanda vidogo na 
vya kati hususan vilivyochakata mazao ya kilimo na mifugo. Mpango 
umetoa mikopo yenye jumla ya thamani ya Shilingi 3,619,896,907 kwa 
miradi 63 iliyofanyika katika mikoa 13. Mikoa hiyo ni pamoja na: Mwanza 
Arusha; Dar Es Salaam; Kilimanjaro; Mbeya; Geita; Dodoma; 
Shinyanga ; Iringa; Njombe; Singida; Pwani na Rukwa. 

 

 Kuanzisha vituo vya uwezeshaji kama ilivyoelekezwa katika Ilani ya 
uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 Ibara ya 26 (K) ili kuwezesha upatikanaji 
wa huduma uwezeshaji wananchi kiuchumi ambazo ni mikopo, mafunzo, 
urasimishaji wa biashara, ujuzi wa wafanyabiashara, uongezaji thamani ya 
mazao, elimu ya kodi na upatikanaji wa masoko. Hadi Machi, 2023 jumla ya 
vituo vya uwezeshaji 20 vimeanzishwa katika mikoa nane ya Shinyanga (2), 
Geita (1), Singida (1), Pwani (1), Morogoro (1), Rukwa – Sumbawanga (1), 
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Kigoma (6) na Dodoma (7). Vituo hivi viliwezesha upatikanaji wa mikopo 
yenye thamani ya shilingi bilioni 9.4 kwa wajasiriamali 4,017. 

 
Pamoja na jitihada hizo, bado kuna changamoto za jumla zinazokabili uwezeshaji 
wananchi na kusababisha mzunguko wa umaskini katika jamii. Changamoto hizo ni 
pamoja na:- 

 
a) Kiwango kidogo cha upatikanaji wa huduma za fedha katika maeneo ya 

pembezoni na vijijini. Hali hii inakwamisha wafanyabiashara waliowekeza 
maeneo ya pembezoni na vijijini kushindwa kupanua biashara na wananchi 
kushindwa kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. 

b) Ukosefu wa mitaji kwa wananchi wanaohitaji kuanzisha au kukuza biashara 
kutokana na ukosefu wa dhamana. 

c) Gharama kubwa ya upatikanaji wa huduma za fedha kutokana na riba kubwa na 
kufanya gharama kubwa za upatikanaji wa mikopo. 

d) Kutorejeshwa kwa mikopo hasa inayotolewa na Mfuko wa Kuwawezesha 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kupitia asilimia 10 za mapato ya 
ndani ya Halmashauri. 

e) Ukosefu wa dhamana kwa wananchi wakiwemo wajasiriamali wadogo na wa kati 
kutokana na eneo kubwa la ardhi nchini kutopimwa au kurasimishwa. 

 
Hivyo, Baraza litaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali ili kuendelea kuhakikisha 
wananchi wengi zaidi wanafikiwa na fursa mbalimbali za uwezeshaji nchini. Maonesho 
yalilenga kuleta matokeo chanya ikiwa ni pamoja na kukuza uelewa wa wananchi 
kuhusu kuwepo kwa mifuko na programu za uwezeshaji; kuwajenga utamaduni kwa 
wananchi wa kuweka akiba na kuwekeza katika miradi ya kiuchumi yenye kuleta faida; 
na kuongeza hamasa kwa mabenki ili wananchi wakopesheke kwa kutumia ardhi kama 
dhamana na kuhamasisha wananchi kujiunga kwenye vikundi vya kiuchumi kama 
SACCOS na VICOBA. 

 
2.2.2 SALAAMU ZA MWENYEKITI WA BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI 

Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Prof. Aureria 
Kamuzora alianza kwa kuwashukuru viongozi, washiriki na wananchi kwa kujitokeza 
kwa wingi kushiriki kilele cha maonesho. Mwenyekiti katika salaam zake pamoja na 
mambo mengine alisisitiza mambo ya msingi yafuatayo: 

 

 Umuhimu wa kuwa na mifumo ya kidigitali ili kuwezesha kubadilishana taarifa 
sahihi kwa wakati sahihi. 

 Kujenga uchumi shirikishi wenye kushirikisha wananchi kunufaika na fursa za 

 Kuendelea kutekeleza maelekezo ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (Mb) aliyoyatoa mwezi Aprili, 2017 ambapo 
pamoja na mambo mengine aliagiza kila mwaka maonesho yafanyike kikanda ili 
kuwafikia wananchi walio wengi hususani wale wa vijijini na kuwawezesha 
kutambua fursa za mifuko na programu za uwezeshaji 

 Mwenyekiti wa NEEC alihitimisha kwa kumshukuru mgeni rasmi, viongozi, 
washiriki na wananchi kwa kujitokeza. 
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2.2 3 SALAAMU ZA MKOA WA KIGOMA 

Salaamu za Mkoa wa Kigoma zilitolewa na Katibu Tawala wa Mkoa Bw. Frank Charles 
ambaye alianza kwa kuwashukuru viongozi wote kutoka Kigoma kwa ushirikiano wa 
kuratibu na kushiriki katika maonesho. Katika hizo salaam aliwashukuru viongozi ikiwa 
ni pamoja na mgeni rasmi, viongozi wa mikoa, wilaya, wajumbe wa kamati za ulinzi na 
usalama, washiriki, wajasiamali, vyombo vya habari. Aidha, RAS alitoa shukrani za 
dhati za kuushukuru uongozi mzima wa NEEC na Wizara kwa kuyaleta maonesho ya 
mifuko na programu za uwezeshaji mkoani Kigoma ambapo wananchi wameshiriki na 
kujifunza mengi ikiwa ni pamoja na kuainisha fursa mbalimbali kama vile masoko, mitaji, 
teknolojia na mafunzo. RAS pia aliwashukuru viongozi wote wakiongozwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Tabora Mhe. Balozi Dkt. Batilda Buriani, makatibu tawala wa mikoa ya 
Tabora, Katavi na Geita, viongozi na wawakilishi wa taasisi, asasi za kiraia, taasisi za 
elimu na utafiti, wafanyabishara, vikundi vya ujasiriamali, waratibu wa madawati ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi. Baada ya kuwasilisha salaam, Katibu Tawala 
alimkaribisha Mkuu wa Mkoa wa Tabora kutoa salaam kabla ya kumkaribisha Mgeni 
Rasmi ambaye alikuwa Mkuu wa Kigoma kuwasilisha hotuba. 

2.2.4 SALAAMU ZA MKUU WA MKOA WA TABORA 

Mkuu wa Mkoa wa Tabora Mhe. Balozi Dkt. Batilda Salha Burian alianza kwa 
kuishukuru serikali ya awamu ya tano kwa dhamira ya dhati ya kuendelea kuweka 
vipaumbele vya uwezeshaji wananchi kiuchumi. Mkuu wa Mkoa aliwashukuru mwenyeji 
wake Mkuu wa Mkoa wa Kigoma pamoja na viongozi mbalimbali wa wizara, taasisi na 
washiriki kwa ujumla. Mkuu wa Mkoa wa Tabora katika salaam zake. Aidha, alikiri kuwa 
Mkoa wa Tabora umenufaika na mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 170. Mkuu wa 
Mkoa alimshukuru Rais wa Awamu ya Sita Mhe. Dkt Samia Suluhu kwa maelekezo ya 
kuangalia utaratibu wa kuboresha na kuimarishwa mikopo ya 10% ya mapato ya 
halmashauri zaidi ili kuongeza tija kubwa na ufanisi. Utaratibu huo unatarajiwa 
kuhusisha fedha kupitia mifumo ya mabenki ili kuongeza uwajibikaji na ufanisi wa 
utendaji kazi. Baada ya salaam, Mkuu wa Mkoa wa Tabora alimkaribisha Mgeni Rasmi 
Kamishna Mstaafu wa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji Mhe. Thobias Andengenye 
kuwasilisha hotuba ya mgeni rasmi na ufungaji wa kilele cha maonesho. 

 
2.2.5 HOTUBA YA MGENI RASMI KUFUNGA KILELE CHA MAONESHO 

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Kamishna Mstaafu wa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji Mhe. 
Thobias Andengenye alianza kwa kutembelea mabanda na baada matembezi 
aliwasilisha hotuba ya ufunguzi na kufunga kilele cha maonesho ya mifuko na programu 
za uwezeshaji wananchi kiuchumi. Mgeni Rasmi alianza kwa kuwashukuru viongozi 
mbalimbali, washiriki na wananchi kwa kuacha majukumu yao na kukubali kushiriki 
katika Maonesho yenye lengo la kukuza uelewa wa wananchi kuhusu fursa zilizopo 
katika mifuko na programu za uwezeshaji. Mgeni Rasmi aliwashukuru vilevile viongozi 
wa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara na Baraza la Taifa la Uwezeshaji kwa 
uratibu na pia kwa wakuu wa taasisi zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji 
pamoja na taasisi mbalimbali kwa kushiriki katika Maonesho ya Sita ya Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji. Sambamba na hayo, mgeni rasmi aliwashukuru wadhamini 
wa maonesho na viongozi wa mikoa wakiongozwa na Mkuu wa Mkoa wa Tabora Dkt. 
Batilda Buriani pamoja na wajasiriamali na wananchi wa Mkoa wa Kigoma kwa 
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kujitokeza kushiriki katika maonesho.  

 
Pembeni Kushoto Bw. 
Juma Ally, Afisa Miradi 
kutoka TaFF akitoa 
maelezo kwa Mgeni 
Rasmi, Mkuu wa Mkoa 
wa Kigoma Mhe. 
Thobias Andengenye 
wakati wa ufunguzi wa 
maonesho. Pembeni 
kushoto ni Katibu 
Mtendaji wa NEEC, 
Bibi. Beng’i Issa 
pamoja na viongozi 
wengine wa Chama na 
Serikali. 

 
 

 
Mgeni Rasmi katika hotuba yake alisema Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ina dhamira ya dhati ya kuweka mazingira wezeshi ili kuwezesha wananchi kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za maendeleo. Hii ni kutokana na maelekezo ya Ilani ya 
Chama cha Tawala (CCM) ya Mwaka 2020 chini ya Ibara ya 26 (a) hadi (e). Katika 
hotuba yake Mgeni Rasmi pamoja na mambo mengine aliainisha manufaa ya jitihada za 
mifuko na programu za uwezeshaji kama ifuatavyo: 

 
 Takwimu za Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi zinaonesha hadi 

kufikia Machi, 2023, mifuko na programu za uwezeshaji zimetoa mikopo na 
dhamana yenye thamani ya shilingi trilioni 6.1 kwa wajasiriamali 8,650,257 
wakiwemo wanawake 4,747,321 sawa na asilimia 54.9 na wanaume 3,902,936 
sawa na asilimia 55.1. 

 
 Mifuko na programu za uwezeshaji imetoa jumla ya ajira 17,603,371 ambapo 

ajira 9,248,916 ni wanawake sawa na asilimia 52.5 na ajira 8,354,355 ni 
wanaume sawa na asilimia 47.5. Mikopo, dhamana na ruzuku zilitolewa katika 
sekta mbalimbali ikiwa ni pamoja na sekta za kilimo, mifugo, uvuvi, viwanda na 
biashara, utalii, misitu, sanaa, utamaduni na michezo. 

 
 Mpango SANVN Viwanda Scheme umetoa mikopo yenye thamani ya shilingi 

bilioni 3.62 katika miradi 63 ambayo imetolewa katika mikoa 13 ya Kilimanjaro, 
Mbeya, Mwanza, Shinyanga, Geita, Dar es Salaam, Tabora, Songwe, Simiyu, 
Iringa, Arusha, Njombe na Dodoma. Mpango pia umetengeneza jumla ya ajira 
3,384 huku ajira 697 (wanawake asilimia 56 na wanaume asilimia 44) zikiwa za 
moja kwa moja na 2,687 zikiwa ni ajira zisizo za moja kwa moja katika Sekta za 
Kilimo, Mifugo, Ujenzi, Viwanda, Misitu na Maliasili. Mgeni Rasmi alitoa wito kwa 
wafanyabiashara kuendelea kutumia fursa za mikopo na dhamana kupitia 
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Mpango huu ili kutekeleza shughuli mbalimbali za kuongeza thamani ya mazao 
ya kilimo, uvuvi na mifugo. 

 Uzinduzi wa Programu ya Building Better Tomorrow (BBT) ambayo inalenga 
kuongeza ushiriki wa vijana katika kilimo kwa kupatiwa mafunzo, maeneo ya 
mashamba, mitaji na kuwaunganisha na fursa za masoko. Hadi Machi, 2023, 
jumla ya vijana 812 wameshiriki kwenye programu hiyo na kupawa ujuzi 
mbalimbali kwenye masuala ya kilimo. 

 
 Uwepo wa vituo vya uwezeshaji ambavyo vinatoa huduma mbalimbali za 

mikopo, elimu ya ujasiriamali, teknolojia, masoko, alama za ubora na ithibati ya 
bidhaa, urasimishaji wa biashara, ukaguzi wa bidhaa, huduma za uandaaji wazo 
la biashara na huduma za uandaaji wa mpango wa biashara. Taarifa za NEEC 
zinaonesha hadi Machi, 2023, jumla ya vituo vya Uwezeshaji 20 vimeanzishwa 
katika mikoa nane (20) ya Shinyanga (2), Singida (1), Geita (1), Rukwa (1), 
Dodoma (7), Pwani (1), Morogoro (1) na Kigoma (6). Vituo vya uwezeshaji 
vimetoa huduma kwa wananchi 34,441 (wanaume 21,646 na wanawake 12,795). 
Vituo vimewezesha upatikanaji wa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 9.4 
kwa wajasiriamali 4,017. 

 
Aidha, taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) imeonesha 
kuwa, utendaji wa baadhi ya mifuko na programu za uwezeshaji kutokufanya vizuri hali 
iliyochangiwa na uwepo wa kiwango kikubwa cha mikopo chechefu; utoaji wa mikopo 
kwa vikundi hewa; utoaji wa mikopo isiyokidhi malengo ya wakopaji na hivyo kutumia 
fedha walizokopa kwa matumizi mengine; baadhi ya mifuko na programu kutotekeleza 
malengo yaliyokusudiwa; utozaji wa riba kubwa kwenye mikopo; kutokuwa na mkakati 
endelevu wa marejesho ya mikopo; na matumizi mabaya ya fedha za mifuko na 
programu za uwezeshaji. 

 
Hivyo, kutokana na taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Mgeni 
rasmi alisisitiza na kuwaomba maafisa masuuli na watendaji wakuu wa mifuko na 
programu za uwezeshaji kuyafanyia kazi masuala yafuatayo: 

 
(i) Mikopo itolewa kwa mtu, kampuni au vikundi hai ambavyo vina biashara 

endelevu ili kuondoa tatizo la mikopo chechefu na vikundi hewa; 
 

(ii) Kuhakikisha kiwango cha mikopo kinatolewa kulingana na mahitaji halisi ya 
kuanzisha au kuendeleza biashara. Kuhakikisha pia riba za mabenki na mifuko 
zinapunguzwa na kufikia single digit ili kupunguza gharama za biashara; 

 
(iii) Wafanyabiashara watumie vyema mikopo na kufanya marejesho kwa wakati ili 

kujenga mahusiano mazuri na taasisi zinazosimamia mifuko na programu za 
uwezeshaji na taasisi za fedha; 

 
(iv) Wafanyabiashara wadogo, wa kati na wakubwa nchini kuzalisha bidhaa bora 

zenye kukidhi viwango vya kitaifa na kimataifa ili kujenga uwezo wa kiushindani 
katika masoko ya ndani, ya kikanda na kimataifa pamoja na kuongeza matumizi 
ya kidigitali; 
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(v) Wananchi wanaopokea ruzuku kuhakikisha zinatumika kwenye malengo 
yaliyokusudiwa ili kupunguza umaskini wa kipato na mzunguko wa umaskini 
katika jamii. 

Baada ya hotuba ya mgeni rasmi, hafla ya utoaji wa mikopo ya SELF Microfaince na 
SANVN Viwanda Scheme kwa wanufaika pamoja na zoezi la utoaji wa tuzo kwa taasisi 
ambazo zilishinda kutokana na kufanya vizuri katika maonesho yalikuwa kama 
ifuatavyo: 

 
2.2.5.1 Mikopo Wakati wa Maonesho 

Mgeni Rasmi ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa Kigoma kukabidhi kwa hundi (Dummy 
Cheque) ya mikopo iliyotolewa yenye thamani ya shilingi 315,000,000/= kwa 
wajasiriamali wawili walionufaika na fursa za mikopo kutoka SELF MF na Mpango wa 
SANVN viwanda scheme. Mgeni Rasmi alikabidhi hundi kiasi cha shilingi 140,000,000/= 
iliyotolewa na SELF Microfinance kwa kampuni ya Ihacha Credit Microfinance iliyopo 
mkoani Kigoma. Sambamba na hayo, mgeni rasmi alikabidhi pia hundi yenye thamani 
ya shilingi 175,000,000/= iliyotolewa na Mpango wa SANVN kwa kampuni ya B&L 
Agridigital iliyopo Dar es Salaam ambayo inayojishughulisha na utengenezaji wa mafuta 
ya kupikia ya alizeti. Sambamba na hayo, mgeni rasmi alitoa rai pia kwa watendaji wa 
kata na vijiji kuendelea kutoa ruzuku kwa kaya maskini ili zinufaike na fursa mbalimbali 
ikiwemo mfuko wa jamii wa TASAF. 

 
2.2.5.2 Utoaji wa Tuzo za Washindi 

Tuzo mbalimbali za makundi zilitolewa kwa washindi wa makundi na Mgeni Rasmi 
katika kilele cha maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji kwa kuzingatia 
masharti na vigezo vilivyowekwa. Tuzo ziliainishwa katika makundi Saba (7) 
yaliyojumuisha taasisi 43, Halmashauri 26 na Wajasiriamali 185 walioshindanishwa 
katika kila kundi. Kila mshindi alipewa ngao na cheti cha ushindi. Zoezi la kuwapata 
washindi wa tuzo liliendeshwa na majaji huru kwa kuzingatia vigezo vilivyainishwa na 
Kamati ya Tuzo. Tuzo zilitolewa katika taasisi ya fedha; halmashauri; taasisi za serikali; 
mifuko na programu za uwezeshaji; wajasiriamali; vyuo vya elimu na elimu ya juu; na 
wadhamini. Vigezo vilivyotumika kupima na kuwapata washindi katika makundi ni 
pamoja na huduma kwa wateja; ubunifu; muonekano wa watoa huduma; muonekano na 
mpangilio wa banda; na kujali muda na kufuata ratiba. 

 
Jedwali Na. 2: Washindi wa Tuzo kwa Makundi 

Na Kundi la Tuzo Idadi ya Taasisi 
zilizoshindanishwa 

Jina la Taasisi Iliyopata Tuzo 
ya Ushindi 

Mshindi 

1. Sekta ya Fedha 
(Mabenki) 

5 CRDB Bank Plc Na. 1 
  Azania Bank Na. 2 

2. Mifuko na 
Programu za 
Uwezeshaji 

11 PASS TRUST Fund Na. 1 
  UCSAF Na. 2 
  SELF Microfinance Na. 3 

3. Taasisi za Umma  Wakala wa Vipimo (WMA) Na. 1 
   TAKUKURU Na. 2 
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  25 Hifadhi ya Gombe (Gombe 
Game Reserve) 

Na. 3 

4 Halmashauri  Kibondo DC Na. 1 
  26 Shinyanga MC Na. 2 
   Kigoma Ujiji MC Na. 3 

5. Vyuo vya Elimu 6 TIA Na. 1 
   VETA Na. 2 
   IFM Na. 3 

6. Wajasiriamali  Serengeti Cultural Centre Na. 1 
  185 Hadija Matiko Na. 2 
   Aika Tery Na. 3 

7. Wadhamini 31 TASAF Na. 1 
   UCSAF Na. 2 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: NEEC (2023) 

2.2.6 NENO LA SHUKRANI KUTOKA WIZARA YA UWEKEZAJI, VIWANDA NA 
BIASHARA 

Neno la shukrani lilitolewa na Bw. Condrad Milinga Mkurugenzi wa Uwezeshaji na 
Maendeleo ya Sekta Binafsi ambaye alimwakilisha Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara ambaye hakuweza kushiriki kutokana na ratiba za 
shughuli nyingine za kitaifa kuingiliana. Katika salaam zake, Mkurugenzi alimshukuru 
Mgeni Rasmi Mkuu wa Mkoa wa Kigoma kwa kushiriki kama mwenyeji na pia ni 
heshima kubwa kwa Mkuu wa Mkoa kushiriki na kufunga kilele cha maonesho ya sita 
ya mifuko na programu za uwezeshaji. 

 
Sambamba na hayo, akiwakilisha salaam za Wizara Mkurugenzi alitoa udhuru wa 
viongozi waandamizi wa wizara ambao ni Waziri mwenye dhamana na Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara na Naibu wake kutokana na ratiba kuingiliana na shughuli za 
Bunge. Hivyo, wizara ikawakilishwa na Mkurugenzi wa Uwezeshaji na Maendeleo ya 
Sekta Binafsi. Wizara pia imeshirikiana na NEEC kuratibu maonesho. Mkurugenzi 
katika salaam za wizara alisema; 
. 

 Wizara ipo katika utekelezaji wa maagizo na maelekezo ya Serikali kutembelea 
mikoa kubaini changamoto za wafanyabiashara nchini na kuzitafutia ufumbuzi 
wa namna ya kuzitatua. 

 Wizara ya Uwekezaji Viwanda na Biashara kupitia NEEC itaendelea kuratibu na 
kusimamia shughuli za mifuko na programu za uwezeshaji ili kuwafikia wananchi 
walio wengi. 

Mkurugenzi alihitimisha salaam zake kwa kumshukuru mgeni rasmi na kuyafuatilia yale 
yote aliyosisitiza ili kuendelea kuboresha na kuyafanya maonesho kuwa na tija kwa 
wananchi ambao ndio walengwa pamoja na taasisi zinazotekeleza uwezeshaji. Aidha, 
aliwashuru viongozi mbalimbali wa wizara, mikoa, taasisi na dini waliojitokeza kufunga 
kilele cha maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji. 

 
 SURA YA TATU  
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3. MATOKEO YA TATHMINI YA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA 
UWEZESHAJI 

Sehemu hii inaonesha tathmini ya uchambuzi wa taarifa za maonesho ya mifuko na 
programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi mkoani Kigoma. hii imefanyika kwa 
washiriki wa maonesho ambao ni wajasiriamali, taasisi wezeshi za utoaji wa huduma za 
biashara (BDS Providers) na mifuko na programu za uwezeshaji. Matokeo ya tathmini 
ya wiki ya maonesho ya programu na mifuko ya uwezeshaji yamechambuliwa kama 
ifuatavyo: 

 
3.1 MATOKEO YA UCHAMBUZI WA TAARIFA ZA MAHUDHURIO 

Matokeo ya uchambuzi wa tathmini ya mahudhurio ya wananchi, wajasiriamali, taasisi, 
watoa huduma za biashara na waratibu wa madawati ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 
ni kama ifuatavyo: 

 
3.1.1 MCHANGANUO WA MAHUDHURIO YA WANANCHI NA WASHIRIKI WA 

MAONESHO 

Jumla ya washiriki na wananchi 12,673 huku wanawake wakiwa ni 6,193 na wanaume 
6,480. Sanjari na hayo, mgawanyo wa mahudhurio pia unaonesha wananchi walikuwa 
12,167 (wanawake 5,895 na wanaume 6,272). 

Jedwali Na 3: Machanganuo wa Mahudhurio ya Wananchi na Washiriki wa 
Maonesho 

Na. Kundi la Washiriki Idadi ya 
Taasisi 

Idadi ya Washiriki 
katika Mabanda 

Ke Me Jumla 

1 Mifuko na Programu za Uwezeshaji 24 141 91 232 

3 Watoa Huduma za Biashara (BDSP) 19 31 28 59 

4 Waratibu wa Madawati ya 
Uwezeshaji 

RECO 4 2 2 4 

DECO 26 21 5 26 

5 Wajasiriamali - 108 77 185 

6 Wananchi - 5,895 6,272 12,167 

Jumla 73 6,193 6,480 12,673 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: NEEC (2023) 
 

Aidha, ushiriki katika jinsi unaonesha wanaume walikuwa ni 6,480 sawa na 51% ya 
wananchi pamoja na washiriki 12,673 ikilinganishwa na wanawake 6,193 sawa na 49%. 
Tathmini pia imebaini kuna haja ya kuwa na mkakati utakaohakikisha taasisi za sekta 
binafsi, taasisi za utafiti, asasi za kiraia na mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na 
miamvuli (umbrellars – promoters) wa vikundi vya kifedha vya kijamii ili kutoa elimu kwa 
umma pamoja na kuonesha jitihada za uwezeshaji zilizofanyika na taasisi wezeshi. 
Makundi hayo ni muhimu ili kuwezesha wananchi kutambua na kuainisha fursa za 
uwezeshaji kupitia sekta mbalimbali za kiuchumi. 
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3.1.1.1 Idadi ya Wajasiriamali na Taasisi za Utoaji Huduma za Biashara na Fedha 

Maonesho yalihudhuriwa na jumla ya wajasiriamali 185 (wanawake 108 na wanaume 
77) na washiriki wa programu na mifuko ya uwezeshaji 232 (wanawake 141 na 
wanaume 91) na watoa huduma za biashara (BDSP) 59 huku wanawake wakiwa 31 na 
wanaume 28 kutoka katika taasisi 43 huku za umma zikiwa ni 28 na kutoka sekta 
binafsi 15 zilizoshiriki maonesho. 

3.1.1.2 Idadi ya Waratibu wa Madawati ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Matokeo ya uchambuzi yanaonesha maonesho yalihudhuriwa na waratibu wa madawati 
ya uwezeshaji 30 (wanawake 23 na wanaume 7) ambao ngazi ya mikoa walikuwa ni 
wanne (4) kutoka mikoa ya Dar es Salaam, Geita, Kilimanjaro na Kigoma na waratibu 
wa madawati ya uwezeshaji 26 kutoka Halmashauri za Arusha CC, Dar es salaam CC, 

Mwanza CC, Kahama MC, Kinondoni MC, Bukoba MC, Songea MC, Ifakara TC, Njombe TC, 
Muleba DC, Buchosya DC, Hai DC, Bukoba DC, Arusha DC, Mlele DC, Kibaha DC, Itilima DC, 
Nyasa DC, Igunga DC, Misungwi DC, Biharamulo DC, Maswa DC, Misenyi DC, Bariadi DC, 

Nsalala DC, na Ushetu DC. Maonesho pia yalihudhuriwa viongozi mbalimbali kutoka 
katika wizara, mikoa, wilaya, halmashauri, wakuu wa taasisi za Umma na Binafsi na 
vyama vya siasa. Jedwali hapa chini linaonesha mchanganuo wa makundi ya washiriki 
wa wiki ya mifuko na programu za uwezeshaji. 

3.1.1.3 Idadi ya Washiriki Exhibotors Katika Mabanda 

Tathmini inaonesho maonesho yalihudhuriwa na jumla ya washiriki waoneshaji 
(exhibitors) 258 ambapo jinsi ya wanawake ilikuwa ni 191 sawa na 74% ikilinganishwa 
na wanaume ambao walikuwa ni 67 sawa na 26% kama mchoro hapa chini 
unavyoonesha. Idadi ndogo ya ushiriki wa wanaume unatokana na mwamko mdogo wa 
wanaume kujiunga katika vikundi vya uzalishaji mali na kujishughulisha bidhaa za 
uongezaji thamani ambapo wanawake wanaonekana kufanya vizuri. Hivyo, bado 
hamasa inahitajika kutolewa ili kuwezesha uwepo wa uwiano mfanano wa jinsi katika 
ushiriki wa maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa 
mwaka 2024. 

 
   Mchoro Na. 1: Idadi ya Washiriki Waoneshaji wa Maonesho katika Mabanda    

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: NEEC (2023) 
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3.1.1.4 Idadi ya Wananchi Waliohudumiwa Katika Mabanda 

Wananchi wameonesha hamasa kubwa ya kushiriki maonesho ya mifuko na programu 
za uwezeshaji. Matokeo ya tathmini yanaonesho jumla ya wananchi 12,167 
walihudumiwa katika mabanda ya washiriki wa maonesho kwa siku nane. Mgawanyo 
wa jinsi unaonesha wanaume 6,272 sawa na 52% ikilinganishwa na wanawake 5,895 
ambao walikuwa ni 48%. Idadi kubwa ya wanaume kutembelea mabanda imetokana na 
hamasa ya mifuko na programu za uwezeshaji kuwa na matokeo chanya katika 
kuwadumia wateja pamoja na fursa nyingine za ubunifu, utoaji wa huduma za biashara. 
Vilevile, tathmini inaonesha ongezeko la wananchi katika siku ya kwanza hadi siku ya 
tano huku wanawake wakionekana kuwa wengi siku ya nne wakati pia siku ya saba na 
nane mahudhurio yalizidi zaidi kama mchoro unavyoonesha hapa chini. 

 
Mchoro Na. 2: Idadi ya Wananchi Waliohudumiwa Katika Mabanda 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
0 

Siku 
ya 1 

Siku 
ya 2 

Siku 
ya 3 

Siku 
ya 4 

Siku 
ya 5 

Siku 
ya 6 

Siku 
ya 7 

Siku 
ya 8 

Wanaume 388 514 722 584 957 803 1102 1202 

Wanawake 401 467 651 720 801 710 1018 1127 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kgoma: NEEC 2023 
 

 

3.2 MATOKEO YA TATHMINI YA MAKUNDI YA WASHIRIKI WA MAONESHO 

Matokeo ya tathmini ya maonesho ya mifuko na programu za uweshaji yameainishwa 
kwa kuzingatia uchambuzi uliofanyika kwa wajasiriamali, watoa huduma za biashara na 
mifuko ya uwezeshaji kama ifuatavyo: 

 
3.2.1 WAJASIRIAMALI 

3.2.1.1 Taarifa za Ushiriki kwa Wajasiriamali Katika Maonesho 

Tathmini yalibaini vyanzo mbalimbali vya vilivyosaidia wananchi kupata taarifa za 
maonesho kuwafikia walengwa kwa wakati. Matokeo ya tathmini yaliyofanywa kwa 
wajasiriamali 112 kati ya 185 walioshiriki maonesho. Matokeo yanaonesha wajasiriamali 
45 sawa na 61% ya wajasiriamali 112 waliohojiwa walikiri kuwa vyombo vya habari 
viliwezesha kupata taarifa za maonesho kwa wakati sahihi. Katika kuwafika wananchi, 
televisheni ilionekana kuongoza huku wajasiriamali 27 wakiriki na kufuatiwa na redio 
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Ainisha vyanzo 
vingine 

Halmashauri 
15% 
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o ya 
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Vyombo vya 
habari 

40% 

ambapo wajasiriamali 10 ya waliohojiwa walikiri kupitia chombo cha habari cha redio 
huku wajasiriamali 8 wakiainisha kupitia magazeti. 

Sanjari na hayo, wajasiriamali 23 waliainisha mitandao ya kijamii kama vile tweeter (5), 
instagram (8), facebook (11) imechangia kupata taarifa huku wajasiriamali 19 
wakibainisha walipata taarifa kupitia matangazo ya barabarani. Aidha, tathmini pia 
ilibaini wajasiriamali 17 walipata taarifa za maonesho kupitia Halmashauri za Wilaya 
kupitia waratibu wa madawati ya uwezeshaji wananchi kiuchumi wakati wajasiriamali 8 
waliainisha vyanzo vingine ambavyo ni marafiki, vikundi vya kifedha vya kijamii. 

 
Mchoro Na. 3: Vyanzo vya Taarifa za Maonesho 

 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani 
Kigoma: NEEC (2023) 

Pamoja na hayo, tathmini ilibaini kuwa wananchi 69 waliohojiwa wamekiri umuhimu wa 
kuwashirikisha viongozi wa dini ambao pia ni wajumbe wanaounda kamati za ulinzi na 
usalama za mikoa. Ushirikishwaji wa viongozi wa dini unaonekana kuwa manufaa 
mengi katika kufikisha ujumbe na kushawishi waamini kuhudhuria na kushiriki 
maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji ambazo hufanyika mara moja kila 
mwaka. Matangazo ya mwezi mmoja kabla ya maonesho katika makanisa na misikitini 
yataongeza ushiriki wa idadi kubwa ya wananchi kupata taarifa na pia kufahamu jitihada 
na juhudi za Serikali za uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

 
3.2.1.2 Viwango vya Elimu vya Wajasiriamali 

Tathmini ilibainisha jinsi na viwango vya elimu vya wajasiriamali walioshiriki katika 
maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji kwa lengo la kujua aina ya washiriki, 
mapungufu pamoja na mahitaji ya mafunzo yaliyohitajika katika mafunzo ambayo 
yaliratibiwa na NEEC. Matokeo ya tathmini iliyofanyika yanaonesha kulikuwa na jumla 
ya washiriki wajasiriamali 185 ambapo kati yao wajasiriamali 112 walihojiwa kati yao 
wanaume ni 31 huku wanawake wakiwa ni 77 na walemavu ni 4 ambapo mwanaume 
alikuwa 1 huku wanawake wakiwa ni 3. Idadi ya wanawake kushiriki inaonekana kuwa 
89.6% ikilinganishwa na wanaume ambao ni 10.4% hii inatokana na hamasa ya 
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wanawake kuwa na uthubutu wa kufanya biashara unaochangiwa na uelewa 
kuongezeka wa kujiajiri kupitia sekta binafsi. Vilevile, ongezeko la wanawake katika 
maonesho linatokana na mafunzo ambayo yamekuwa yakitolewa bila gharama na 
kuratibiwa na NEEC kwa lengo la kukuza ubunifu, maarifa na ujuzi wa ujasiriamali 
katika kukuza mitandao ya kibiashara na masoko kwa ujumla wake. 

 
Mchoro Na. 4: Viwango vya Elimu vya Wajasiriamali 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
0 

Wanaume Wanawake Walemavu 

Washiriki 77 31 4 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani 
Kigoma: NEEC (2023) 

 

Sanjari na hayo, tathmini inaonesha uwepo wa viwango tofauti vya elimu kwa 
wajasiriamali walioshiriki maonesho. Mchoro hapa chini unaonyesha viwango vya elimu 
vya wajasiriamali 112 ambao walifanyiwa tathmini na matokeo kuonyesha kuwa hakuna 
mjasiriamali hata mmoja ambaye hakusoma shule. Matokeo ya tathmini yameonesha 
wajasiriamali 75 walihitimu elimu ya msingi, wahitimu wa elimu ya sekondari walikuwa 
23 ambapo kati yao 85% ya washiriki walikuwa na elimu ya kidato cha nne na 15% 
walikuwa ni kidato cha sita. Kwa upande wa elimu ya vyuo kwa viwango vya cheti na 
diploma walikuwa wajasiriamali 6 na wale wenye elimu ya chuo kikuu walikuwa 8. 
Sampuli ya washiriki waliohojiwa inaonyesha dhahiri kuwa idadi kubwa ya wajasiriamali 
wenye elimu ya shule ya msingi wamekuwa na ujasiri mkubwa wa kujishughulisha na 
shughuli za kiuchumi hususani katika nyanja ya kujiajiri na kutoa ajira kwa makundi 
mengine katika kufanya biashara ndogo ndogo na za kati. 

 
Matokeo ya tathmini inaonyesha kuwa wajasiriamali wenye elimu ya msingi na 
sekondari pamoja na wale wa vyuo vya kati wamekuwa na mwamko wa kujiajiri na 
kufuatilia zaidi taarifa na fursa za mikopo, dhamana, ruzuku, mafunzo, teknolojia na 
masoko. Hivyo, ushiriki wa makundi haya umekuwa na tija kwa maendeleo ya biashara 
katika kujifunza na kuongeza ubunifu wa bidhaa zinazoingia masokoni. Kwa kufanya 
hivyo, maonesho haya yanadhihirisha umuhimu wa Serikali na wadau wa Sekta Binafsi 
kuendelea kutoa kipaumbele ili kuongeza tija ya maonesho haya katika kuwafikia 
wananchi walio wengi kufahamu jitihada na juhudi za uratibu wa shughuli za uwezeshaji 
wananchi kiuchumi kila mwaka. 
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Mchoro Na.5: Viwango vya Elimu vya Wajasiriamali 

 
Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji 

Mkoani Kigoma: NEEC (2023) 

Tathmini pia ilipima aina za biashara ambazo wajasiriamali wanajishughulisha nazo 
ambapo matokeo yanaonesha kuwa 72% ya biashara za wajasiriamali walioshiriki 
maonesho zipo katika kundi la biashara ndogo ndogo (micro enterprises) na 23% ni 
biashara ndogo (small enterprises) huku 5% zikiwa ni biashara za kati. Hivyo, 
uwezeshaji bado unaonekana kuwa na umuhimu wake katika kuwajengea uwezo na 
kuliendeleza kundi la wajasiriamali wadogo wadogo pamoja na lile la wajasiriamali 
wadogo ili wakue na kuchangia ukuaji wa uchumi wa taifa letu na hatimaye kuzalisha 
kwa wingi ajira kwa wananchi wa Tanzania. 

3.2.1.3 Ujengaji Uwezo wa Mafunzo ya Urasimishaji kwa Wajasiriamali 

Tathmini ya mafunzo ya ujasiriamali, urasimishaji na fursa za mitaji wakati wa 
maonesho inaonesha jumla ya wajasiriamali 185 huku wanawake wakiwa ni 133 
ikilinganishwa na wanaume 52 walioshiriki maonesho walinufaika na mafunzo 
yaliyoratibiwa na NEEC kwa kanda ya magharibi Mkoani. Mafunzo yaliwakutanisha 
wataalam kutoka taasisi nane (8) za utoaji wa huduma za biashara (BDSP) na fedha 
ambazo ni OSHA, GS1 TZ, SIDO, BRELA, TBS, TRA, NSSF na Azania BANK. 
Mafunzo kwa wajasiriamali yalilenga kujenga uelewa wa pamoja kuhusu huduma 
mablimbali zitolewazo na taasisi wezeshi za masuala ya uwezeshaji wananchi 
kiuchumi. Mafunzo pia yalilenga kuwaunganisha wajasiriamali na fursa za mafunzo, 
mikopo, dhamana, ruzuku na kufahamu taratibu na huduma za taasisi wezeshi. 
Mafunzo yamesaidia katika kukuza uelewa wa wajasiriamali kufahamu taratibu na 
huduma mbalimbali za urasimishaji wa biashara, kampuni ama vikundi katika mamlaka 
katika taasisi zinazotoa huduma za usajili na utoaji wa alama za msimbomilia (Bar- 
code), leseni za biashara (BRELA), alama za ubora (TBS), OSHA, Elimu ya Mlipa Kodi 
(TRA), Kujiunga na huduma za mifuko ya hifadhi (NSSF), na Usalama Mahali pa Kazi 
(OSHA). Taasisi nyingine zilizowezesha mafunzo kwa wajasiriamali ni SIDO, NSSF, na 
TAKUKURU. 
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Jedwali Na. 4: Idadi ya Wajasiriamali Walionufaika na Mafunzo ya Urasimishaji 

Na. Taasisi Mada za Mafunzo Idadi ya Wajasiriamali Idadi Idadu 
ya Wanufaika wa Mafunzo 

   Ke Me Jumla 

1. OSHA Usalama Mahali pa Kazi 17 6 23 

2. SIDO 
Fursa za Mafunzo, Uatamizi, 
Uendelezaji Viwanda, Mikopo 
na Dhamana kwa 
wajasiriamali 

16 7 23 

3. GS1 TZ Umuhimu wa Msimbo Milia 
(Bar-code) katika Biashara 

17 7 24 

4. BRELA Usajili na Umiliki wa Leseni na 
Biashara 

17 6 23 

5. TBS Alama za Ubora katika 
Biashara 

16 7 23 

6. TRA Elimu ya Mlipa Kodi na 
upatikanaji wa TIN na VAT 

17 6 23 

7. NSSF Uhamasishaji wa Wananchi 
kuhusu Fursa za Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii 

17 6 23 

8. Azania 
Bank 

Fursa za Mikopo / SANVN 16 7 23 

  Jumla 133 52 185 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: 
NEEC (2023) 

 

Aidha, matokeo ya tathmini ya mafunzo yanaonyesha kuwa mafunzo haya yamekuwa 
na tija kwa wajasiriamali kufahamu huduma mbalimbali zitolewazo na taasisi husika za 
utoaji wa huduma wezeshi za biashara. Tathmini inaonyesha wajasiriamali 69 (77.3%) 
kati ya 112 wamekiri kuwa wamewahi kushiriki mafunzo ikilinganishwa na wajasiriamali 
43 (22.7%) ambao hawakuwahi kuhudhuria wala kushiriki mafunzo yaliyowaleta taasisi 
za wezeshi za huduma za biashara pamoja. Tathmini vilevile imeainisha 93% ya 
wajasiriamali waliohojiwa walikiri kuwa hawajashiriki mafunzo kwa kipindi cha zaidi ya 
mwaka mmoja hadi miaka miwili kutokana na gharama za mafunzo zinazoendeshwa na 
watoaji wa huduma kuwa kubwa. Sanjari na hayo, mrejesho wa mafunzo yaliyotolewa 
wakati wa maonesho unaonesha 87% ya washiriki 112 waliohojiwa walinufaika na 
mafunzo na kukiri kuwa mafunzo yaliyotolewa yalikuwa mazuri huku 13% 
hawakuridhika na mafunzo huku sababu kubwa ikiwa ni mazingira ya darasa hayakuwa 
rafiki na vitini vya mada hawakupatiwa na vilevile wawezeshaji hawakutumia vifaa vya 
mafunzo kama vile projector ambazo kwa namna moja ama nyingine huongeza utulivu 
wa washiriki wa mafunzo. 

Hivyo, kutokana na maonesho haya kuna haja ya maonesho haya kuwa endelevu na 
pia elimu ya ujasiriamali kwa njia ya nadharia na vitendo iendelee kuhamasishwa 
kutolewa ili kujenga nidhamu ya biashara na ushindani wenye tija kwa wajasiriamali. 
Aidha, kuna hitaji la kuandaliwa kwa Mwongozo wa Taifa wa Watoaji wa Huduma za 
Biashara (BDS Providers) ili waweze kusajiliwa na kuratibiwa na NEEC katika utoaji wa 
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mafunzo yenye tija na kukidhi ithibati kwa wajasiriamali. Hivyo, inashauriwa mapungufu 
yaliyojitokeza wakati wa mafunzo yanapaswa kufanyiwa maboresho katika maonesho 
ya mwaka 2024. Jedwali hapa chini linaonesha matokeo ya tathmini iliyofanywa kwa 
wajasiriamali wanufaika wa mafunzo: 

 
Jedwali Na. 5: Matokeo ya Tathmini ya Mafunzo kwa Wajasiriamali 

Na Matokeo ya Tathmini ya Mafunzo kwa Wajasiriamali wa 
Maonesho 

Matokeo ya 
Tathmini (%) 

Ndiyo Hapana 

1. Mafunzo kukidhi matarajio 95 5 

2. Mjasiriamali kutumia maarifa ya mafunzo niliyojifunza 83 7 

3. Malengo ya mafunzo kwa kila mada yaliainishwa na 
kuzingatiwa ipasavyo na wawezeshaji 

56 46 

4. Kuridhika na maudhui ya mafunzo yaliyotolewa 71 29 

5. Mjasiriamali aliwezeshwa kupata vitini vya mada 8 92 

6. Wawezeshaji walikuwa na maarifa na wenye weledi 88 12 

7. Muda uliotolewa wa majadiliano ulijitosheleza 46 54 

8. Muda wa mafunzo ulikuwa kutosha 21 81 

9. Mazingira ya darasa la mafunzo yalikuwa mazuri 87 13 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: 
NEEC (2023) 

Matokeo ya tathmini ya mafunzo iliyofanyika kwa wajasiriamali wakati wa maonesho 
yamebaini na kupendekeza mambo mbalimbali ambayo yanapaswa kufanyiwa kazi. 
Miongoni mwa mapendekezo hayo ni pamoja na haya yafuatayo: 

 

 Muda wa mafunzo ulikuwa mfupi ukilinganisha na maudhui ya mada za 
wawezeshaji. Hii ilichangia kwa wajasiriamali kuingia na kutoka kwa lengo la 
kuwahi mabandani. Wajasiriamali wanashauri utengwe muda maalum wa 
mafunzo kwa takribani siku mbili kabla ya maonesho kuanza ili maarifa 
waliyoyapata yaweze kuwasaidia kwa kina wakati na baada ya maonesho 

 Wajasiriamali wanashauri kupatiwa vitini ili kuwezesha kujenga maarifa zaidi na 
kuwaelimisha wale ambao hawakuweza kushiriki. Vitini vya mada ni muhimu 
kutolewa kwa mjasiriamali ili kuwa na uendelevu wa maarifa na ujuzi 
utakaochangia urasimishaji wa biashara ndogo ndogo 

 Muda wa majadiliano haukuwa rafiki na hivyo wajasiriamali kushindwa kuuliza 
maswali na kupata ufafanuzi wa kutosha. Aidha, ushirikishwaji wa wajasiriamali 
ulikuwa hafifu. 

Pamoja na changamoto zilizoainishwa hapo juu, wajasiriamali walikiri kuwa mafunzo 
kwa 95% yamekidhi matarajio kutokana na wawezeshaji kutoka katika taasisi wezeshi 
ambazo zimewezesha kuongeza uelewa wa usajili na urasimishaji wa biashara. Sanjari 
na hayo, 5% ya waliohojiwa wanakiri kuwa mafunzo kutokukidhi matarajio kutokana na 
vipindi vya mafunzo kufanyika wakati wa maonesho na badala ilipendekezwa mafunzo 
yafanyike kabla ya maonesho kuanza. 
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3.2.1.4 Aina za Biashara za Wajasiriamali na Ushiriki katika Mikoa 

Maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji yamefanikiwa kuwaleta wajasiriamali 
wenye biashara za aina tofauti tofauti. Jumla ya wajasiriamali 185 ambapo wawili 
walitoka Bujumbura, Burundi na wengine kutoka katika mikoa ya Kigoma (118), Geita 
(7), Mara (8), Shinyanga (13), Tabora (21), Dodoma (11), Dar es Salaam (5) na kutoka 
Bujumbura Burundi (2) walifanikiwa kushiriki maonesho ambapo pamoja na mambo 
mengine wajasiriamali walifanikwa kuonesha bidhaa za sekta mbalimbali kama vile 
usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao, mbegu za mazao ya kilimo, ufugaji wa 
samaki na kuku, utengenezaji wa batiki na ushonaji wa nguo, vifaa vya ujenzi, ususi wa 
nyungo, ufumaji na ushonaji wa vikapu na mabegi, useketaji wa vikoi, sabuni za maji, 
dawa za asili, bidhaa na dawa za asili, Miche ya matunda, ubunifu wa mashine za 
uzalishaji, vifaa tiba vya hospitali, na pembejeo za kilimo. Matokeo ya tathmini 
yanaonyesha ushiriki wa wajasiriamali ulivyokuwa katika mikoa kama jedwali hapa 
chini linavyoonesha: 

Jedwali Na. 6 na Mchoro Na. 6: Idadi ya Wajasiriamali wa Maonesho Kimkoa 
  

Nchi 
 

Mkoa 
Idadi ya 

Wajasiriamali 
 

(%) 
  

 
 
 
 
 
 

 
Tanzania 

na 
Burundi 

Kigoma 118 63.7 
 

Tabora 21 11.4  

Shinyanga 13 7  

Dodoma 11 6  

Mara 8 4.3  

Geita 7 3.8  

Dar es 
Salaam 5 2.7 

 

Bujumbura 2 1.1  

Jumla 185   
 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: 
NEEC (2023) 

Aidha, matokeo ya tathmini yanaonesha maonesho yalishirikisha jumla ya wajasiriamali 
185 ambapo jinsi inaonesha kulikuwa na wanaume 52 sawa na 28% ikilinganishwa na 
wanawake 133 ambao ni sawa na 72%. Aidha, sampuli ya wajasiriamali 112 
waliohojiwa inaonyesha 88% ya wajasiramali hao wanajihusisha na biashara ndogo 
ndogo na wajasiriamali 10.3% wakijihusisha na biashara ndogo huku biashara za kati 
zikiwa ni 2.7%. Vigezo vilivyotumika kupima ni mtaji wa biashara na ajira ambazo 
biashara imeajiri pamoja urasimishaji wa biashara. Mbali na hayo, tathmini iliainisha 
aina ya biashara za wajasiriamali wanazojishughulisha nazo kama Jedwali hapa chini 
linavyoonesha. 

Jedwali Na. 7: Aina za Biashara Wajasiriamali 
S/Na. Aina za Biashara za Wajasiriamali Idadi 

1. Usindikaji wa vyakula na uongezaji thamani wa mazao 44 

2. Miche na Pembejeo za kilimo 36 
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Ndani ya 
Mwaka 1 

3% 

Zaidi ya 
miaka 5 

28% 

 
Zaidi ya 

mwaka 1 – 3 
59% 

Zaidi ya miaka 
3 – 5 

10% 

3. Utengenezaji samani – Useremala 15 

4. Useketaji, ufumaji na ushonaji wa vikapu, mabegi na ususi wa nyungo 26 

5. Mazao ya misitu na pembejeo za kilimo 
Dawa/bidhaa za asili 

20 

6. Sabuni za maji na uuzaji wa miche 17 

7. Ufugaji (Mf. Mbuzi, Kuku, Samaki n.k. 8 

8. Ubunifu wa mashine na vifaa vya Ujenzi 19 

 Jumla 185 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: 
NEEC (2023) 

 

Tathmini ya maonesho imepima muda wa biashara za washiriki hususani wajasiriamali 
kwa nia ya kujua biashara zenye muda mfupi na zile ambazo zimekaa kwa muda mrefu 
pamoja na kutathmini hali halisi ya usajiri wa biashara katika mamlaka husika. Lengo 
pia kufahamu biashara mpya zilizoanzishwa, zile zenye uendelevu (survivalists) na zile 
zenye. Matokeo yanaonesha biashara zenye muda kati ya mwaka 1 hadi 3 ndizo 
zilizokuwa nyingi kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa huku tathmini ikibainisha zilikuwa 
66, zikifuatiwa na biashara zenye muda wa zaidi ya miaka 5 ambazo zilikuwa 32 na 
biashara zilizokuwa na muda wa zaidi ya miaka 3 hadi 5 zilikuwa 11 wakati zile 
zilizoanzishwa ndani ya mwaka mmoja zilikuwa 3 kama mchoro hapa chini 
unavyoonesha. 

 
Mchoro Na. 7: Muda wa Biashara za Wajasiriamali 

 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: 
NEEC (2023) 

 

3.2.1.5 Ushiriki wa Wajasiriamali, Usajili na Urasimishaji wa Biashara 

Maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji yamekuwa na matokeo chanya katika 
kupima na kutathmini urasimishaji wa biashara na kujenga uelewa kwa wananchi 
kuhusu fursa za usajili wa biashara. Tathmini inaonesha kuwa maonesho ya mkoani 
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118 

21 
13 

7 5 8 11 
2 

Kigoma yalihudhuriwa na wajasiramali 185 kutoka katika mikoa ya kigoma (129), 
Tabora (21), Shinyanga (13) na Geita (7), Dar es Salaam (5) Mara (8) na Burundi (2). 

Mchoro Na. 8: Ushiriki wa Wajasiriamali katika Mikoa 
 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Mkoani Kigoma: 
NEEC (2023) 

 

Aidha, sampuli ya wajasiriamali 122 ilifanyiwa tathmini ili kubaini hali halisi ya usajili kwa 
lengo la kufahamu urasimishaji wa biashara. Matokeo yanaonesha kuwa wajasiriamali 
65 walifanikiwa kusajili biashara ikilinganishwa na wajasiriamali 57 ambao bado 
wanajishughulisha na biashara amabazo hazipo katika mfumo usio rasmi. Tathmini 
inaonesha 24% ya wajasiriamali 65 waliofanikiwa kusajili biashara wanatoa risiti za 
mauzo ya bidhaa za biashara ikilinganishwa na 76% ambao hawatoi risiti za ulipaji kodi. 

 
Matokeo ya tathmini pia yanaonesha kuwa wajasiriamali 26 waliohojiwa walikiri kuwa 
wana namba za mlipa kodi huku wajasiriamali 76 wakiwa hawana namba hizo ambazo 
hutolewa bure na TRA. Mwenendo huu unaonesha bado elimu ya mlipa kodi inahitajika 
kuendelea kutolewa kwa wananchi wengi ili watambue umuhimu na wajibu wa kulipa 
kodi kwa maendeleo ya taifa. Kuna haja kuhamasisha pia taasisi wezeshi za usajili 
kutoa huduma katika mfumo wa pamoja (one stop centre) uliopo katika vituo vya 
uwezeshaji. Hii itachangia upatikanaji rahisi wa huduma na kuondoa usumbufu kwa 
wananchi kunufaika na fursa za huduma zitolewazo na taasisi wezeshi. Mchoro hapa 
chini unaonesha matokeo ya usajili wa biashara katika taasisi za BRELA, Halmashauri 
na nyingine kama GS1 TZ/SIDO 
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Mchoro Na. 9: Biashara Rasmi na Zisizo Rasmi 

 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 
 

Matokeo yanaonesha kuwa biashara za wajasiriamali 33 kati ya 122 waliofanyiwa 
tathmini wamefanikiwa kupata alama ya ubora wa bidhaa inatolewa na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) ikilinganishwa na biashara 66 ambazo zilionekana kutokuwa 
na alama na alama huku sababu zikitajwa kutokuwa na uelewa wa kutosha 
unaochangiwa na elimu ndogo pamoja na gharama za upatikanaji wa alama za ubora 
wa   bidhaa.   Vilevile, 
tathmini ilihoji wajasiriamali 
kuhusu msimbomilia wa 
biashara. Wajasiriamali 25 
walikiri kuwa biashara zao 
zina msimbomilia na 
zinatambulika na taasisi ya 
GS 1 TZ huku wajasiriamali 
77 wakiwa hawana alama 
ya msimbomilia kutokana 
na kutoifahamu vizuri GS1 
TZ licha ya SIDO 
kuwaunganisha 
wajasiriamali na fursa za 
upatikanaji wa huduma ya 
msimbomilia. Aidha, 68% 
ya   waliohojiwa 
walionekana kutofahamu taratibu za upatikanaji wa Namba ya Mlipa Kodi (TIN), 
Msimbomilia (Bar-code) ikilinganishwa na 32% wenye ufahamu. Aidha, tathmini 
iliainisha kuwa usajili wa biashara kwa njia ya mtandao unachangia kuongeza gharama 
kubwa kwa wajasiriamali hususani wenye mitaji midogo ambao vilevile wana uelewa 

100 80 60 40 20 0 

 27  
BRELA 

 81  
Halmashauri 

 14  
Nyinginezo 
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Nyinginezo 
11% 

Taasisi za 
Fedha / 
Mabenki 

20% 

Kikundi 
31% 

Binafsi 
29% 

Ndugu na 
Marafiki 

9% 
chanzo cha mtaji 

mdogo wa TEHAMA na hivyo kulazimika kuwatumia watoa huduma za biashara (BDS 
Providers) katika usajili wa biashara. 

 
Tathmini inapendekeza taasisi wezeshi zishirikishwe na kuweka wawakilishi katika vituo 
vya uwezeshaji ili kuwafikia wananchi na kutoa huduma stahiki. Uwepo wa taasisi kama 
vile TRA, BRELA, TBS, GS1 TZ katika vituo vya uwezeshaji utachochea wananchi 
hususani wajasiriamali kuingia katika mfumo ulio rasmi wa biashara na hatimaye 
kuongeza idadi ya walipaji wa kodi. Vituo vya uwezeshaji vianzishwe kwa wingi ili 
kuboresha maeneo ya huduma na kutoa elimu na mafunzo kwa wananchi. Hii 
itachangia upatikanaji rahisi wa mitaji yenye riba na masharti nafuu kwa wananchi 
wenye uhitaji wa mikopo inayopatikana hapa nchini. 

 
3.2.1.6 Vyanzo vya Mitaji ya Wajasiriamali 

Matokeo ya tathmini yanaonesha vyanzo vya mitaji vilivyobainishwa ni pamoja na ile ya 
binafsi, ndugu, jamaa na marafiki, mikopo kutoka taasisi za fedha na mabenki, kikundi, 
na uwekezaji wa hisa au hati fungani. Mchoro hapa chini unaonesha matokeo ya 
tathmini ya chanzo cha mtaji kwa sampuli ya jumla ya wajasiriamali 112 walioshiriki 
maonesho ya mifuko ya uwezeshaji. Tathmini iliainisha wajasiriamali 35 walipata mitaji 
iliyotokana na kujiunga na vikundi vya kiuchumi, wajasiriamali 32 walikiri kuwa mitaji 
binafsi imechangia kuanzisha biashara na miradi ya kiuchumi huku wajasiriamali 23 
wakiainisha kunufaika na mikopo inayotokana na mabenki kama vile NMB Bank Plc, 
CRDB Bank Plc, TADB na taasisi za fedha ikiwa ni pamoja na mifuko ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi kama vile SELF MF, PASS TRUST, NEDF,SCG, AGITF, 
Halmashauri (YDF, WDF) wakati wajasiriamali 10 wakisema kuwa wameanzisha 
biashara kutokana na msaada wa ndugu, jamaa na marafiki na wajasiriamali 12 
wakiainisha vyanzo vingine kama vile SACCOS, AMCOS, uwekezaji wa hisa, hati 
fungani katika taasisi za uwekezaji kama vile UTT AMIS ambapo wamekuwa 
wakinufaika na gawio. 

 
Mchoro Na. 10: Vyanzo vya Mitaji vya Wajasiriamali wa Maonesho 

 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 
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Matokeo ya tathmini yanaonesha 58% ya wajasiriamali 112 wamekopa zaidi ya mara 
mbili kwa lengo la kukuza mitaji ili kuwezesha ukuaji wa biashara pamoja na kufanikiwa 
kusajili biashara katika mamlaka za urasimishaji. Sanjari na hayo, matokeo yalionesha 
kuwa 42% ya wajasirimali waliofanyiwa tathmini haikuwahi kukopa zaidi ya mkopo wa 
awali huku sababu zikitajwa kuwa ni uelewa mdogo wa wananchi kuhusu elimu ya 
mikopo, mikopo ya kilimo kuchelewa kutolewa kwa wakati. 

 
Jedwali hapa chini linaonyesha matokeo ya tathmini kuhusu mtaji wa biashara hapo 
awali wakati wa uanzishwaji wa biashara hadi kufikia Mei, 2023 huku matokeo 
yakionesha 74% ya wajasiriamali 112 hapo awali walikuwa wakijishughulisha na 
biashara ndogo sana (micro enterprises) ikilinganishwa 58% ya wajasiriamali hadi 
kufikia Mei, 2023 ambapo takwimu zikionyesha uwepo wa ukuaji wa biashara 18 
ambazo zimekuwa ni biashara ndogo. Aidha, 25% ya wajasiriamali hapo awali 
walijishughulisha na biashara ndogo (small enterprises) zenye mtaji wa kuanzia Tshs 
5,000,000/= hadi 200,000,000/= ikilinganishwa na 38% ya wajasirimali wenye biashara 
ndogo hadi kufikia Mei, 2023. Biashara za Kati zenye mtaji wa kuanzia Tshs 
200,000,000/= hadi 800,000,000/= hapo zilikuwa ni 1% ikilinganishwa na 3% hadi 
kufikia Mei, 2023. Hii inatokana na uwepo wa fursa za mikopo ambayo inachangia 
uimarishaji na ukuaji wa biashara pamoja na urasimishaji wa biashara. Sanjari na hayo, 
1% ya wajasiriamali hadi kufikia Mei, 2023 wanajishughulisha na biashara kubwa zenye 
mtaji wa zaidi wa Tshs 800,000,000/= 

Jedwali Na 8: Mtaji wa Biashara wa Hapo Awali na Hadi Mei, 2023 

Aina ya 

Biashara 
Mtaji Biashara 

Mtaji wa Awali wa 

Biashara 
Mtaji Hadi 

(Mei 2023) 

Ndogo Sana 0 - 5,000,000 83 65 

Ndogo ≥ 5,000,000 - 200,000,000 28 42 

Kati ≥ 200,000,000 - 800,000,000 1 4 

Kubwa ≥ 800,000,000 0 1 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 

 

3.2.1.7 Mikopo na Marejesho ya Wajasiriamali 

Mchoro hapa chini unaonyesha matokeo ya tathmini ya muda wa marejesho ya mikopo 
kwa sampuli ya wajasiriamali 112 waliofanyiwa mahojiano wakati wa maonesho ya 
mifuko ya uwezeshaji. Matokeo ya tathmini yanaonesha 37% ya wajasiriamali 112 
walifanikiwa kufanya marejesho ya mikopo katika kipindi cha kuanzia miezi 6 hadi 
mwaka 1 ambapo pia mikopo ya muda huu imeonekana kuwa chaguo sahihi kwa 
wajasiriamali wadogo sana na wadogo kutokana na kujishughulisha na aina za biashara 
zisizo na mitaji mikubwa. 
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41 

23 

18 
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9 

Ndani ya Miezi Miezi 3 - 6 
3 

Miezi 6 hadi 
Mwaka1 

Mwaka 1 - 3 Miaka 3 na zaidi 

Mchoro Na. 11: Muda wa Marejesho ya Mikopo 
 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 
 

Aidha, 20% ilionesha kuwa mikopo ilirejeshwa ndani ya kipindi cha kuanzia miezi 3 hadi 
6 licha ya baadhi ya mikopo hiyo kutozwa riba kubwa na aina ya mikopo hii imenufaisha 
zaidi wanavikundi. Muda wa marejesho wa kuanzia mwaka 1 hadi miaka 3 uliainishwa 
na wajasiriamali 21 sawa na 19% ya wajasiriamali huku 16% ikikiri kufanya marejesho 
ndani ya miezi 3 wakati 8% ikionekana kunufaika mikopo ya muda mrefu ya kuanzia 
kipindi cha muda wa miaka 3 na zaidi. Tathmini inaonyesha mikopo ya muda mrefu 
inatolewa kwa wajasiriamali wa wenye mitaji ya kuanzia Tshs 5,000,000 hadi 
200,000,000 na kuanzia 200,000,000 hadi 800,000,000. 

 
3.2.1.8 Ajira za Biashara za Wajasiriamali 

Matokeo ya tathmini kwa sampuli ya wajasiriamali 112 waliohojiwa wakati wa 
maonesho yanaonesha jumla ya ajira za moja kwa moja 627 (wanawake 439 na 
wanaume 188) zilizalishwa na wajasiriamali. Ajira hizi zimeainishwa kwa kuzingatia 
mgawanyo wa ajira wa Sera ya Biashara Ndogo Ndogo ya mwaka 2003 ambapo ajira 
396 (wanawake 277 na wanaume 119) zilizalishwa katika kundi la biashara ndogo sana 
waajiriwa 1 – 4 na kufuatiwa na kundi la ajira 5 – 49 ambapo jumla ya ajira 184 
(wanawake 132 na wanaume 52) zilizalishwa. Kundi la ajira za biashara za kati 50 – 99 
lilifanikiwa kuzalisha ajira 47 (wanawake 33 na wanaume 14) licha ya kuwa na ushiriki 
hafifu ya wajasiriamali kama mchoro unavyoonesha hapa chini. 
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Mchoro Na. 12: Hali ya Ajira katika Biashara za Wajasiriamali 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
0 

1 hadi 4 

Ndogo Sana 

5 hadi 49 

Ndogo 

50 hadi 99 

Kati 

zaidi ya 100 

Kubwa 

Ajira 396 184 47 0 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 

 

3.2.2 WATOA HUDUMA ZA UENDELEZAJI WA BIASHARA NA FEDHA 

Maonesho yalihudhuriwa na taasisi za utoaji wa huduma za biashara (BDS Providers) 
ambazo zinatoka sekta ya Umma sita (7) na Binafsi (1). NEEC iliratibu mafunzo kwa 
wajasiriamali kwa kushirikiana na BDS Providers ili kujenga uwezo kwa wajasiriamali 
kufahamu fursa na huduma mbalimbali ambazo zinalenga urasimishaji na kuongeza 
wigo mpana wa wananchi kulipa kodi kama msingi wa maendeleo kwa nchi. Aidha, 
tathmini imeainisha matokeo ya tathmini iliyofanyika kwa watoa huduma za biashara 
nane (8) ambao wanatoka katika taasisi mbalimbali wezeshi. 

(a) Aina ya Huduma za Taasisi 
Wezeshi 

Tathmini iliainisha aina za huduma 
ambazo zilipatikana na kutolewa na 
taasisi zilizoshiriki. Huduma hizo 
zilizoainishwa ni pamoja na 
mafunzo, ushauri elekezi utafiti, 
udhibiti, ufunguzi wa akaunti na 
taratibu za upatikanaji wa mikopo, 
ruzuku, dhamana, na nyinginezo. 
Washiriki hususan wajasiriamali 
walijengewa uwezo na taasisi 
mbalimbali za utoaji huduma za 
biashara. Jumla ya taasisi 8 
ambazo ni OSHA, BRELA, SIDO, 
TRA, Azania Bank, TBS, NSSF na GS 1 TZ zilitoa mafunzo kwa wajasiriamali na 
kuwezesha kunufaisha kwa njia ya mafunzo jumla ya wajasiriamali 182 sawa na 98.4% 
ya wajasiriamali walisoshiriki maonesho. Aidha, tathmini inaonesha kuwa wanawake 
walioshiriki mafunzo ni 108 na wanaume ni 71na walemavu 3. Matokeo ya tathmini 
yanaonesha jumla ya taasisi za fedha 13 zilionekana kujihusisha na utoaji wa mikopo, 

A
ji
ra
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taasisi 4 zinatoa dhamana ya mikopo na za ruzuku zilikuwa ni 2. Tathmini ilibaini taasisi 
za mafunzo zilikuwa 12 sanjari na taasisi za 7 za utafiti na ushauri elekezi huku taasisi 
za udhibiti zikiwa ni 2 na taasisi nyingine mbili za kuzuia na kupambana na rushwa 
(TAKUKURU) na kundi la waratibu wa madawati ya kama jedwali na mchoro 
unavyooesha hapa chini. 

 
Michoro Na. 13: Aina ya Huduma za Taasisi katika Maonesho 

  

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 
 

 

(b) Maombi ya Mikopo na Dhamana 
Matokeo ya tathmini yanaonesha kulikuwa na jumla ya maombi ya mikopo 77 kwa 
kutoka kwa wananchi waliotembelea mabanda ya maonesho hususani taasisi za fedha. 
Jumla ya maombi ya mikopo yenye thamani ya Tshs 462,364,000 yalipokelewa na 
benki za CRDB Bank na Azania Bank. Maombi ya mikopo ambayo yanahitaji kufanyiwa 
tathmini ya mikopo kwa taasisi za fedha yamechambuliwa kwa uwiano wa mgawanyo 
wa asilimia kama ifuatavyo; CRDB (11%), TADB (13%), Azania Benki (16%), PASS 
TRUST (14%), SELF MF (11%), NEDF (9%), SCG (3%) na TaFF (3%). Mbali na 
maombi hayo, jumla ya wananchi 203 walifanikiwa kufungua akaunti katika mabenki 
huku wananchi 127 wakifungua akaunti CRDB Bank na wananchi 76 wakifungua 
akaunti Azania Bank kama michoro hapa chini inavyoonesha mnyumbulisho huo. 

Aidha, tathmini inaonesha mwamko kwa wanawake umeongezeka katika ushiriki huku 
ikishuhudiwa zaidi ya 59% ya waliofungua akaunti za benki wakiwa ni wanawake. 
Huduma nyingine Maonesho ya uwezeshaji yamekuwa na tija kubwa kuwafikia 
wananchi na kuwaunganisha na fursa za watoaji wa huduma za biashara, urasimishaji 
na kuwezesha wananchi kufahamu taratibu za maombi ya mikopo na urejeshaji wa 
mikopo kwa wakati. Hivyo, wadau na taasisi wezeshi ni vyema kuhamasishwa ili 
kuongeza ushiriki wa taasisi zenye tija na malengo ya kuwafikia wananchi wenye uhitaji 
wa kuwezeshwa kiuchumi. 
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   Mchoro Na. 14: Maombi ya Mikopo na Dhamana  
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Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 
 

 

Aidha, tathmini inaonesha jumla ya mifuko ya uwezeshaji 10 na programu moja kati ya 
mifuko na programu za uwezeshaji 73 sawa na 15% ilishiriki maonesho. Hivyo, kuna 
umuhimu mkubwa ya kuhamasishwa mifuko na programu za uwezeshaji ili ziweze 
kushiriki kwa wingi na kutoa elimu na fursa za uwezeshaji kwa wananchi ili kunufaika na 
fursa mbalimbali kama vile ruzuku, dhamana na mikopo. 
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 SURA YA NNE  

4. MAFANIKIO, CHANGAMOTO NA UTATUZI WA CHANGAMOTO 
Mafanikio na changamoto za jumla za maonesho zimeainishwa kwa kuzingatia kundi la 
wajasriamali, watoa huduma za biashara, mifuko ya uwezeshaji na waratibu wa 
madawati ya uwezeshaji ngazi za mikoa na halmashauri kama ifuatavyo: 

 
4.1 MAFANIKIO YA MAONESHO 

Maonesho pamoja na mambo mengine yamekuwa na mafanikio mengi licha ya uwepo 
wa changamoto ambazo zimekuwa zikifanyiwa kazi ili kuongeza ufanisi wa maonesho. 
Miongoni mwa mafanikio hayo ni pamoja na haya ambayo yameainishwa katika jedwali 
hapa chini: 

 

Wajasiriamali Mifuko na Programu za Uwezeshaji 

(a) Kuongeza idadi ya wateja na wigo wa 
masoko 

(b) Wajasiriamali 182 walinufaika na 
mafunzo ya urasimishaji wa biashara 
ili ziweze kutambulika na mamlaka 
husika za usajili 

(c) Kunufaika na mafunzo ya urasimishaji 
wa biashara 

(d) Kufahamu fursa za mifuko na 
programu za uwezeshaji 

(e) Kufungua akaunti katika mabenki. 
Jumla ya akaunti za biashara 203 za 
wajasiriamali 33 na wananchi 170 
zilifunguliwa 

a) Ushiriki wa mifuko ya uwezeshaji 
inayotoa mikopo moja kwa moja (13), 
dhamana (4), ruzuku (2) na programu 
(1). Maonesho yalihusisha mabenki 3 

b) Jumla ya mikopo yenye thamani ya 
shilling 315,000,000 ambapo SELF 
MF ilitoa shilingi 140,000,000 na 
SANVN Viwanda Scheme ilitoa 
175,000,000 

c) Mifuko kutoa mafunzo kwa 
wajasiraiamali na kujenga uelewa wa 
fursa za bidhaa za mifuko ya 
uwezeshaji kwa wananchi katika 
jitihada za kukuza wigo wa masoko 

 

 

Watoa Huduma za Biashara Waratibu wa Madawati ya Uwezeshaji 

(a) Elimu na mafunzo ya 
uhamasishaji wa urasimishaji wa 
biashara kwa wajasiriamali na 
wananchi kwa ujumla 

(b) Wananchi na wafanyabiashara 
kujisajili na mamlaka za usajili na 
urasimishaji 

(c) Uwepo wa watoa huduma za 
biashara na urasimishaji ambao ni 
BRELA, GS 1 TZ, TRA, TBS, 

(a) Jumla ya waratibu 30 walishiriki 
maonesho. 

(b) Kushirikisha wadau wengi zaidi 
(makampuni ya simu) na 
maandalizi yawe mapema, 
uhamasishaji wa jamii 
(sensatization) uongezeke ili 
ushiriki uwe kwa kiwango kikubwa, 
kuongezwa vikundi vya 
burudani/mziki, 

(c) Kuboresha mazingira ya uwanja 
wa maonesho 
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NSSF, SIDO, FCC n.k. (landscaping/kufyeka majani ili 
kuepuka jua na joto), 

  

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 

 

4.2 CHANGAMOTO ZA JUMLA NA UTATUZI WA HIZO CHANGAMOTO 

Tathmini imebainisha pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika mifuko na programu za 
uwezeshaji wananchi kiuchumi, bado kuna changamoto za jumla zinazokabili 
uwezeshaji wananchi na kusababisha mzunguko wa umaskini katika jamii. Changamoto 
hizo pamoja na mambo mengine zinazokabili mifuko na programu za uwezeshaji ni: 

 

 Kiwango kidogo cha upatikanaji wa huduma za fedha katika maeneo ya 
pembezoni na vijijini. Hali hii inakwamisha wafanyabiashara waliowekeza 
maeneo ya pembezoni na vijijini kushindwa kupanua biashara na wananchi 
kushindwa kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. 

 

 Elimu ya uwekezaji katika masoko ya mitaji bado ni changamoto kwa wananchi 
katika ununuzi wa hisa na uwekezaji wa hatifungani. 

 Ukosefu wa mitaji kwa wananchi wanaohitaji kuanzisha au kukuza biashara 
kutokana na ukosefu wa dhamana. 

 

 Gharama kubwa ya upatikanaji wa huduma za fedha kutokana na riba kubwa na 
kufanya gharama kubwa za upatikanaji wa mikopo. 

 Kutorejeshwa kwa mikopo hasa inayotolewa na Mfuko wa Kuwawezesha 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kupitia asilimia 10 za mapato ya 
ndani ya Halmashauri. 

 Ukosefu wa maeneo ya kufanyia biashara yenye mazingira wezeshi kwa ajili ya 
wafanyabiashara hasa wafanyabiashara wadogo. 

 Ukosefu wa dhamana kwa wananchi wakiwemo wajasiriamali wadogo na wa kati 
kutokana na eneo kubwa la ardhi nchini kutopimwa au kurasimishwa. Ardhi ni 
chombo cha uwezeshaji kwa kutumika kama dhamana ya mikopo. 

Changamoto nyingine zilizoainishwa zimeainishwa katika bango kitita hapa chini kwa 
kuzingatia kundi la wajasiriamali, mifuko na programu za uwezeshaji, watoa huduma za 
biashara na waratibu wa madawati ya uwezeshaji: 

 

S/Na. Kundi Changamoto Utatuzi wa 
Changamoto 

1. Wajasiriamali  Idadi ndogo ya wajasiriamali 
walioshiriki ambapo maonesho ya 
Kigoma washiriki waoneshaji 
walikuwa 185 kwa mwaka 2023 
ikilinganishwa  na  maonesho  ya 

Elimu na mafunzo 
endelevu   ya 
ujasiriamali na ubunifu 
yaendelee kuratibiwa 
na kutolewa kwa 
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  mkoani Morogoro ambapo 
wajasiriamali walikuwa 243 mwaka 
2022. 

wajasiriamali na 
wataalam wa utoaji wa 
huduma za biashara 
kwa kuzingatia mahitaji 
ya mafunzo. 

 
Matangazo ya 
uhamasishaji ngazi ya 
mkoa yashirikishe 
viongozi wa dini ili 
kuwezesha taarifa 
kuwafikia waumini wa 
dini. 

 
 
Baraza lihakikishe 
maonesho ya mwaka 
2024 yanahusisha 
wajasiriamali wengi 
pamoja ongezeko la 
taasisi wezeshi 
mabenki, mifuko na 
programu  za 
uwezeshaji, NGOs na 
CSOs 

Gharama za mabanda 
pia ziangaliwe kwa 
wajasiriamali wadogo 
ili waweze kushiriki 
kwa wingi 

 Mwamko mdogo wa wajasiamali 
katika urasimishaji wa biashara za 
wajasiriamali katika taasisi za 
urasimishaji ikiwa ni pamoja na 
usajili wa biashara, nembo ya 
msimbo milia, alama za ubora, 
namba ya mlipa kodi. 

 Bado uelewa ni mdogo wa 
wajasiriamali kuhusu ujasiriamali 
na ubunifu wa kuongeza thamani 
ya bidhaa zinazozalishwa. 

 Kutokuwepo kwa mkakati wa mkoa 
katika kuratibu matangazo ambayo 
yanapaswa kufanyika mwezi 
mmoja kabla ya maoensho. 

 Uwepo wa taasisi chache wezeshi 
za uwezeshaji zilizo shiriki 

 Uchache wa wateja wa kununua 
bidhaa katika mabanda ya 
wajasiriamali 

 Gharama za kulipia mabanda 
hazikuwa rafiki kwa wajasiriamali 
hususani biashara ndogo sana 

2. Mifuko na 
Programu za 
Uwezeshaji 

 Ushiriki hafifu wa wadau wa mifuko 
na programu za uwezeshaji 
wananchi kiuchumi katika 
maonesho ya mkoa wa Kigoma 
ambapo ushiriki unaonesha wadau 
wa mifuko walikuwa ni 15% ya 
mifuko yote 73. 

Kujenga uelewa juu ya 
huduma zitolewazo na 
Mifuko na programu za 
uwezeshaji pamoja na 
kuongeza mtandao wa 
Ushirikiano baina ya 
taasisi telekezi. 

  
 Idadi ndogo ya mahudhurio ya 

wananchi kwa siku ikilinganishwa 
na idadi ya wananchi waishio 
mkoani Kigoma 

 

3. Watoa  Mwitikio mdogo wa ushiriki wa 
Asasi za Kiraia (CSOs) na 
Mashirika Yaisyo ya Kiserikali 
(NGOs). Wadau wengine ambao 
ushiriki wao ulikuwa hafifu ni 
Miamvuli ya Vikundi vya Kijamii 
vya Kifedha. 

Mawasiliano yafanyike 
 Huduma za ili maonesho yajayo 
 Biashara yaweze kuwa na 
  ushiriki wa NGOs, 
  CSOs, Miamvuli ya 
  vikundi vya Kijamii vya 
  Kifedha. 
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   Mazingira ya darasa la mafunzo 
kwa wajasiriamali hayakuwa rafiki 
na hivyo watoaji wa huduma 
kushindwa kutumia vifaa kama vile 
projekta wakati wa mafunzo. 

 Matangazo ya maonesho 
kutokufikia maeneo mengi ya 
pembezoni mwa mkoa. 

 Kutoonekana kirahisi Layout ya 
mabanda yaliyokuwa nyuma ya 
mabanda ya mbele. 

Layout ya mabanda 
inapaswa kuboreshwa 
zaidi maonesho yajayo 

4. Waratibu wa 
Madawati ya 
Uwezeshaji 

 Barua za mialiko kutoka NEEC za 
maonesho kuchelewa kufika kwa 
wakati kunachangia ushiriki hafifu 
wa waratibu wa madawati ya 
uwezeshaji. 

 Kutokuwepo kwa matangazo ya 
kutosha kunachangia kutowafikia 
wananchi waishio vijijini. 

 Kutokuwepo kwa dhamana kwa 
vikundi ambavyo vinanufaika na 
10% ni sababu inayochangia 
ucheleshaji wa marejesho ya 
mkopo. 

 Waratibu wa madawati ya 
uwezeshaji kutokupewa shughuli 
za kufanya wakati wa maonesho 

 Vituo vya Uwezeshaji 20 
vimeanzishwa katika mikoa 8 kati 
ya mikoa 26 ya Tanzania Bara. 

 Maonesho 
yafanyike  kati ya 
Julai - Septemba 
kila mwaka baada 
ya kumalizika kwa 
msimu wa mavuno 
ya mazao ya kilimo 

 Waratibu wa 

madawati   ya 
uwezeshaji 
wapewe majukumu 
ya kufanya  na 
NEEC wakati wa 
maonesho 

 Serikali kuangalia 
namna ya kufanya 
maboresho ya 
usimamizi wa 10% 
ya mapato ya 
halmashauri ili 
kuongeza tija na 
ufanisi 

 Ufuatiliaji wa mikoa 
ufanyike kupitia 
OR-TAMISEMI  ili 
kuwezesha 
uanzishwaji wa 
vituo vya 
uwezeshaji kwenye 
mikoa 26 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 
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 SURA YA TANO  

5. HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

5.1 HITIMISHO 

Maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji mkoani yamekuwa na mafanikio 
makubwa licha ya kukabiliana na baadhi ya changamoto zilizoainishwa katika ripoti hii. 
Maonesho yamejidhihirisha kuwa ni muhimu katika kuelimisha umma kuhusu jitihada 
zinazofanyika katika uwezeshaji wananchi kiuchumi. Tathmini pamoja na mambo 
mengine imeainisha mambo ya msingi ya kujifunza katika maonesho mifuko na 
programu za uwezeshaji kama ifuatavyo: 

 
(a) Jumla ya wajasiriamali 182 wanawake wakiwa ni 108, wanaume 71 na walemavu 

3 walinufaika na fursa za mafunzo yaliyoratibiwa na NEEC na kushirikisha 
wataalam wa utoaji wa huduma za biashara (BDS Providers) na fedha kwa lengo 
la kujenga uelewa mpana wa wajasiriamali. Manufaa ya mafunzo hayo pamoja 
na mambo mengine ni kuhamasisha urasimashaji wa biashara, huduma za usajili 
na upatikanaji wa mikopo, dhamana na ruzuku. Maonesho yalishuhudia 
wajasiriamali ambao walifungua akaunti mpya katika mabenki. Hivyo, maonesho 
yamekuwa na manufaa na matokeo chanya kwa wananchi pia kufanikiwa 
kufungua akaunti, kusajili biashara, kufahamu masharti, vigezo na taratibu za 
mikopo, dhamana na ruzuku. 

 
(b) Mikopo yenye thamani ya Tshs 315,000,000 ilitolewa kwa wajasiriamali wawili 

kutoka katika taasisi ya fedha ya SELF Microfinance Limited ambayo ilitoa Tshs 
140,000,000 kwa taasisi ya kifedha iliyopo mkoani Kigoma na SANVN Viwanda 
Scheme iliyotoa Tshs 175,000,000 kwa mjasiriamali mmoja kutoka Dar es 
Salaam. 

(c) Ushirikishwaji wa viongozi wa serikali, siasa, wanamuziki maarufu na kijamii 
pamoja na vyombo vya habari ni muhimu kufanyika ili kuwafikia wananchi. 

(d) Kuna haja ya NEEC ya kuweka bajeti ya ununuzi wa mahema (tents) ili 
kupunguza gharama za ukodishaji kila mwaka wakati wa maonesho ya mifuko ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

 
(e) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya wanufaika wa mifuko na programu za 

uwezeshaji wananchi kiuchumi pamoja na kufanya tathmini kubaini mafanikio, 
changamoto na fursa za mifuko na programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi 
kwa mwaka 2017 – 2023 

 
(f) Maonesho yajayo ya mifuko na programu za uwezeshaji yamepangwa kufanyika 

mwezi Septemba, 2024 mkoani Singida 
 

Hivyo, maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji mkoani Kigoma yamechangia 
kuwaunganisha wajasiriamali na fursa za mafunzo, mikopo, teknolojia, taarifa. Sanjari 
na hayo, maonesho kwa namna moja ama nyingine yamewezesha wajasiriamali 
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kujifunza mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na masuala ya ubunifu wa bidhaa pamoja 
na kukuza mitandao ya wajasiriamali. 

5.2 MAPENDEKEZO 

Mapendekezo na maoni yaliyotolewa na washiriki wa maonesho ya mifuko na programu 
za uwezeshaji wakati wa zoezi la tathmini yameainishwa kulingana na makundi matatu 
ambayo ni wajasiriamali, watoa huduma za biashara, mifuko na programu za 
uwezeshaji kama ifuatavyo: 

5.2.1 WAJASIRIAMALI 

(a) Matangazo ya maonesho yatolewe mapema kwa wajasiriamali wa mijini na vijijini 
na ushirikishwaji wa wasanii iongezwe 

(b) Maonesho yashirikishe kwa wingi wajasirimali wadogo, wa kati na wakubwa ili 
kujenga muunganiko wa mitandao ya kibiashara 

(c) Gharama za mabanda ziko juu kwa wajasiriamali wenye mitaji midogo hivyo 
wanaoiomba NEEC kupunguza ili kuwezesha ushiriki wa wajasiriamali kwa wingi. 

(d) Maonesho yafanyike ngazi za wilaya pia na muda wa kufunga mabanda 
uongezwe 

(e) Matangazo ya uhamasishaji yatolewe mapema kwa Wananchi na wajasiriamali 
kupitia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kabla ya maonesho. 

(f) Halmashauri ziwagharimie usafiri Wajasiriamali ili waweze kujifunza na kushiriki 
kwa wingi. 

5.2.2 MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 

(a) Maonesho yafanyike kila mkoa ili wananchi walio wengi wanufaike na fursa za 
uwezeshaji. 

(b) Uhamasishaji wa maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji ufanyike 
kupitia jukwaa la wasanii. 

(c) Muda wa kufunga maonesho uongezwe na matangazo yafanyike pia katika 
makanisa na misikiti. Matangazo yatolewe ya kutosha kabla ya maonesho na 
viongozi wa dini washirikishwe hususani wale ambao ni wajumbe wa kamati ya 
ulinzi na usalama ili kuhamasisha ushiriki wa wananchi walio wengi kupitia ibada 
zinazofanyika. 

(d) Taarifa za maonesho zitolewe mapema na wananchi waelimishwe umuhimu wa 
maonesho. Wananchi wajengewe hamasa ili wanufaike na watoa huduma 
walioshiriki. 

(e) Maonesho yashirikishe wadau walio wengi ili kuyafanya yawe na sura ya kitaifa 
au kikanda katika kuwafikia wananchi. 

5.2.3 WARATIBU WA MADAWATI YA UWEZESHAJI 

(a) Maonesho yafanyike baada ya kumalizika kwa msimu wa mavuno ya kilimo ili 
kuwapa fursa wakulima na wanunuzi kushiriki ipasavyo maonesho. Waratibu 
walishauri maonesho yafanyike mara baada ya mavuno ya kilimo hususani 
katika kipindi cha kuanzia miezi ya Juni hadi Septemba ya kila mwaka. Hii 
itawezesha wajasiriamali na wananchi wengi kushiriki 

 
(b) Halmashauri ziwagharimie usafiri Wajasiriamali ili waweze kujifunza na kushiriki 
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kwa wingi. 
 

(c) Baraza linapaswa kushirikiana na wizara mama kuhakikisha ongezeko la ushiriki 
wa viongozi wa kitaifa, mikoa na wilaya ili kuwezesha maonesho kuongeza 
hamasa ya maonesho ya mifuko na programu za uwezeshaji. Adha, wabunge na 
madiwani wahamasishwe ili washiriki kwa wingi. 

 
(d) Kanuni ya utoaji na urejeshaji wa mikopo ya 10% iboreshwe ikiwa ni pamoja na 

vikundi kuweka dhamana ya mali zisizohamishika kabla ya kuchukua mikopo, 
kuwachukulia wanakikundi hatua za kisheria(Kuwapeleka Mahakamani) endapo 
watashindwa kurejesha mkopo kwa wakati, Elimu ya mikopo iendelee kutolewa 
kwa wanavikundi na wanasiasa ili wasichanganye mikopo na siasa, Ofisi ya 
utoaji na urejeshwaji wa mikopo ya 10% iwe inajitegemea katika ngazi ya 
Halmashauri pamoja na Umri wa vijana uongezwe kutoka miaka 35-45. 

 
(e) Wasanii maarufu na wenye mvuto kwa jamii washirikishwe ili kuleta hamasa za 

wananchi kushiriki kwa wingi katika maonesho yajayo. Aidha, pia ni muhimu 
kuwashirikisha viongozi wa dini na madhehebu ili matangazo yawafikie waumini 
na wananchi kwa ujumla wake. 

 
(f) Mapendekezo mengine yaliyotolewa na waratibu wa madawati ya uwezeshaji 

wananchi kiuchumi yameainishwa katika jedwali hapa chini 

Mapendekezo Mengine 
Na. Mapendekezo Mengine 

 Upatikanaji wa 
Taarifa za maandalizi 
ya ushiriki wa 
maonesho 

 Barua za mialiko zitumwe mapema na ufuatiliaji ufanyike 
wa mara kwa mara kwa washiriki ili ushiriki wa taasisi 
wezeshi uongezeke. 

 Barua za mwaliko kwa Waratibu wa Uwezeshaji 
Wananchi kiuchumi zitolewe mapema kwa Wakurugenzi. 

Matangazo ya uhamasishaji yatolewe mapema kwa 
Wananchi na wajasiriamali kupitia vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii kabla ya maonesho. Taarifa pia 
zitumwe kwa njia za vyombo vya habari na nyinginezo 
zitumwe moja kwa moja kwa taasisi husika, na maandalizi 
yapishane na maonesho mengine yanayofanyika kwa 
wakati mmoja mfano, (NACTVET) ili kuongeza ushiriki wa 
wadau wa elimu ya vyuo vikuu. 

Uhamasishaji na matangazo ufanyike kwa kushirikisha 
viongozi wa serikali, siasa na kijamii, vyombo vya habari 
vitumike katika kuufahamisha Umma juu ya Maonesho, 
kutumia wanamuziki maarufu kuvutia wananchi Mf. 
Diamond Platinums, Alikiba. 

 Gharama za 
Wajasiriamali katika 
Mcha Maonesho 

• Gharama kubwa za mabanda. 
• Matangazo ya uhamasishaji yafanyike pia katika nyumba 

za Ibada makanisani na misikitini. 



40 
 

   

 Ulinzi na Usalama Viongozi wa kitaifa, mikoa na halmashauri, wabunge, 
madiwani pamoja na wadau wa sekta binafsi waombwe 
kuhudhuria  kwa  wingi  ili  kuhamasisha  ushiriki  wa 
wananchi. 

Maonesho yanapaswa kuzingatia muda wa kufunga na 
kufungua na ia kuwe na regista za makabidhiano jioni na 
asubuhi 

Kuishirikisha kikamilifu kamati ya ulinzi na usalama ya 
mkoa katika kulinda maonesho, bidhaa na usalama wa 
wananchi. Aidha, washiriki walishauri ulinzi uzidi 
kuimarishwa na walinzi wawepo muda wote wa maonesho. 

Maliwatoli (vyoo) vinavyotumika katika maonesho viwe vya 
kudumu ili kuepusha usumbufu na magonjwa ya mlipuko. 

 Uendelevu wa 
Maonesho wa Mifuko 
na Programu za 
Uwezeshaji 

Maonesho yafanyike kila mkoa ili kutoa fursa ya ushiriki 
mzuri wa wananchi. 

Maonesho yaendelee kutolewa kila mwaka na muda wa 
maonesho uongezwe na kuwa wiki mbili badala ya wiki 
moja. 

Uratibu wa maonesho uboreshwe kwa kuweka vitu vya 
vinavyovutia mfano, maonesho yawe ya kitaifa badala ya 
kuwa ya kikanda kwa kuzingatia kuwa maonesho hayo 
yanafanyika mara moja kwa mwaka. 

Maonesho yaendee kuwepo kuleta elimu ya mifuko na 
program,Mifuko ibuni vyanzo vipya vya Mapato,Mifuko 
inayotegemea ruzuku iwezeshwe,Kuwepo success stories 
ili kuleta hamasa na elimu juu ya mifuko,changamoto 
zinazowasilishwa zifanyiwe kazi ili kuimarisha mifuko na 
progam za Uwezeshaji na Mafunzo kwa Waratibu wa 
Madawati ya uwezeshaji wananchi kiuchumi(DECO) katika 
ngazi za mikoa na halmashauri. 

Chanzo: Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji, NEEC (2023) 



 

 
6. VIAMBATISHO  

Kiambatisho Na. 1: 

KIAMBATISHO Na. 1: FOMU YA TATHMINI –MJASIRIAMALI/MSHIRIKI WA MAFUNZO 

1. JINSIA a. KE b. ME 
 

2. KIWANGO CHA ELIMU 
(a) Sijasoma (b) Darasa la 7 (c) Kidato cha 4 (d) Kidato cha 6 (e) Vyuo (f) Chuo Kikuu 

3. MAFUNZO (sehemu ya mafunzo ijazwe tu na walioshiriki mafunzo wakati wa maonesho) 

Je, umewahi kushiriki na kuhudhuria mafunzo yeyote ya ujasiriamali hapo awali (a) Ndiyo (b) Hapana 
Taja taasisi iliyotoa hayo mafunzo  
Mada hayo yalihusu mada zipi?   

Mrejesho wa Mafunzo Yalitolewa katika Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji 

S/Na. Eneo Ndiyo 
(tiki) 

Hapana 
(tiki) 

Kiwango cha 
Asilimia (%) 

1 Mafunzo yamekidhi matarajio yangu    

2 Nitaweza kutumia maarifa ya mafunzo niliyojifunza   

3 Malengo ya mafunzo kwa kila mada yaliainishwa na kufuatwa na 
mwezeshaji 

  

4 Maudhui ya mafunzo yalipangwa na ilikuwa rahisi kuyafuatilia   

5 Nyenzo (materials) zilizotolewa zilikuwa muhimu   

6 Wawezeshaji wa mafunzo walikuwa na maarifa na wenye ujuzi   

7 Muda ulitolewa wa kutosha wa maswali na majadiliano - Ushirikishwaji   

8 Muda wa mafunzo ulikuwa kutosheleza   

9 Ukumbi wa mafunzo ulikuwa mzuri kwa aina ya mafunzo yaliyotolewa   

10 Ni vipengele vipi vya mafunzo vinaweza kuboreshwa?  

4. AINA YA BIASHARA UNAYOJISHUGHULISHA 
(a) Mazao ya Usindikaji (b) Biashara Ndogo ndogo (c) Ufumaji na ushonaji 
(b) Tafadhali ainisha nyinginezo  

 
Biashara ipo katika sekta ipi  

 
5. BIASHARA ULIANZA LINI? 

(a) Ndani ya mwaka mmoja (b) zaidi ya mwaka 1 – 3 (c) zaidi ya miaka 3 – 5 
(c) Zaidi ya miaka 5 



 

 

 
6. USAJILI NA URASIMISHAJI WA BIASHARA 

6.1 Je, huwa unatoa risiti pale unapouza bidhaa za biashara yako (a) Ndiyo (b) Hapana 
Kama hapana taja hizo sababu  

 
6.2 BIASHARA YAKO IMESAJILIWA (a) Ndiyo (b) Hapana 

6.2.1 Kama ndiyo imesajiliwa na taasisi zipi kati ya hizi zifuatazo: 
(a) BRELA (b) Halmashauri (c) Tafadhali ainisha nyinginezo (kama ipo)   
Je, biashara yako inatambulika na viwango vya TBS (a) Ndiyo (b) Hapana 
Je, biashara yako imepata msimbomilia (Bar Code) (a) Ndiyo (b) Hapana 

 
Je, biashara yako ina usajili wa namba ya mlipa kodi (TIN) (a) ndiyo (b) Hapana 
Kama hapana, je unafahamu taratibu za kupata TIN na Msimbomilia (a) ndiyo (b) Hapana 
Nini maoni kuhusu uboreshaji wa utoaji wa Namba ya Mlipa Kodi, Msimbo milia  

6.2.2 Kama ni hapana toa sababu za biashara kuwa katika mfumo usio rasmi  
 

7. MTAJI WA BIASHARA 

Aina ya shughuli Mtaji wa biashara/ 
shughuli /kampuni 

Mtaji wa Kisera 

Biashara ndogo sana  Hadi milioni 5 

Biashara ndogo  Zaidi ya milioni 5 hadi Milioni 200 

Biashara ya kati  Zaidi milioni 200 hadi milioni 800 

Biashara kubwa  Zaidi ya milioni 800 

7.1 CHANZO CHA MTAJI: 
(a) Binafsi (b) Ndugu na marafiki (c) Mkopo (d) Kikundi (e) Ainisha chanzo kingine   
Kama ni mkopo ulitolewa na taasisi ipi?    
Je umewahi kukopa tena (a) Ndiyo (b) Hapana kama ni ndiyo taja hiyo taasisi  

 
7.2 MUDA WA MAREJESHO WA MKOPO 

(a) ndani ya miezi 3 (b) Miezi 3 – 6 (c) Miezi 6 hadi mwaka 1 (d) mwaka 1 – 3 (e) Miaka 3 na zaidi 
 

8. TAARIFA ZA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI ULIZIPATA KUPITIA CHANZO KIPI 
(a) Vyombo vya habari (b) Redio (c) TVs (d) Mitandao ya Kijamii (e) Tafadhali ainisha vyanzo vingine  

 
9. MTAJI WA BIASHARA ULIKUWAJE 

Wakati unaanza  (mwaka ) na Mtaji wa sasa umefikia kiasi gani   



 

 
10. AJIRA 

Aina ya 
Biashara/shughuli 

Ajira za biashara/ shughuli 
/kampuni 

Ajira za Kisera Ajira za Biashara 
za Wajasiriamali 

Biashara ndogo 
sana 

 1 – 4  

Biashara ndogo  5 – 49  

Biashara ya kati  50 – 99  

Biashara kubwa  100+  

10.1 Biashara/shughuli yako imeajiri watu wangapi?  
 

11. Maonesho ya mifuko na program za uwezeshaji yamekusaidiaje kama mjasiriamali   
12. Taja changamoto ambazo umekutana nazo katika maonesha haya 

 

 
13. Maoni/mapendekezo kuhusu uboreshaji wa maonesho ya mifuko na program za uwezeshaji kwa mwaka 

2023?  



 

 
Kiambatisho Na. 2 

KIAMBATISHO Na. 2: FOMU YA TATHMINI – MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 
1. JINA LA TAASISI/MFUKO/PROGRAMU   

2. AINA YA TAASISI 

(a) Umma (b) Binafsi (c) Asasi za Kiraia (d) NGOs (e) Tafadhali ainisha nyingine   

 
3. HUDUMA ZINAZOTOLEWA 

(a) Mafunzo 

(b) Ushauri Elekezi, 

(c) Utafiti 

(d) Udhibiti 

(e) Mikopo 

(f) Ruzuku 

(g) Dhamana 

(h) Nyingine (Tafadhali Ainisha)  

 
4. HUDUMA ZA WANANCHI WALIOHUDUMIWA KATIKA BANDA LAKO LA MAONESHO 

 
21/5/2023 

Jinsi  
22/5/2023 

Jinsi 23/5/2023 Jinsi 

Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla 

         

 
24/5/2023 

Jinsi  
25/5/2023 

Jinsi 26/5/2023 Jinsia 

Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla 

         

 
27/5/2023 

Jinsi  
28/5/2023 

Jinsi     

Me Ke Jumla Me Ke Jumla     

          

 
Jumla   (i) Ke   (ii) Me   

 

 
MIKOPO, DHAMANA NA RUZUKU 

 
5. MFUKO/PROGRAMU ULIANZISHWA MWAKA GANI?  

 
6. JUMLA YA THAMANI YA MIKOPO ILIYOTOLEWA TANGU KUANZISHWA KWA MFUKO/PROGRAMU HADI 2022/2023  



 

 

 
7. MFUKO/PROGRAMU IMENUFAISHA WAJASIRIAMALI WANGAPI  

 
KE   ME   Walemavu KE   ME   

 
8. JUMLA YA MIKOPO ILIYOTOLEWA KATIKA KIPINDI CHA MWAKA WA FEDHA 2022/2023   

 
Idadi ya wanufaika wa mfuko/programu   KE  ME  

 
9. MUDA WA MAREJESHO YA MKOPO/DHAMANA 

(i) Miezi 12 

(ii) Miezi 24 

(iii) Miezi 36 

(iv) Miezi 48 

(v) Miezi 60 

(vi) Tafadhali ainisha nyinginezo  

 
10. KIWANGO CHA MIKOPO KINACHOTOLEWA NA MFUKO/PROGRAMU 

(i)  Kiwango cha chini   (ii) Kiwango cha Juu   

 
11. KIWANGO CHA RIBA CHA MFUKO/PROGRAMU 

a. Baada ya kuanzishwa   

b. Kiwango kinachotozwa kwa sasa (2023)   

Je mabadiliko ya riba yameathiri utendaji wa mfuko/program 

(a) Ndiyo (b) hapana 

Kama ndiyo taja hizo sababu   

 
12. HALI YA MAREJESHO IKOJE KWA WAKOPAJI  

 

 Ainisha utaratibu wa marejesho ya mikopo   

 
13. Tangu mmeanza kukopesha je ni kiasi gani cha mkopo kimerejeshwa hadi mei 2023?  

14. Tangu mmeanza kukopesha je ni kiasi gani cha mkopo hakijarejeshwa hadi kufikia Mei 2023?  

15. Je kuna hatua zozote zilizochukuliwa kwa wadaiwa sugu (Mikopo chechefu) kwa kipindi husika?  



 

 
MAFUNZO 

 
16. Mfuko tangu kuanzishwa umefanikiwa kunufaisha wajasiriamali wangapi kwa njia ya mafunzo  

 
KE  ME  Walemavu: KE  ME  

 
17. AINA YA MAFUNZO YATOLEWAYO NA MIFUKO/PROGRAMU ZA UWEZESHAJI 

i. Nadharia 

ii. Vitendo 

iii. Utunzaji wa nyaraka na kumbukumbu 

iv. Uwekaji wa Akiba 

v. Uongozi Bora 

vi. Demokrasia 

vii. Tafadhali ainisha mengineyo   

 
18. MAFUNZO YALITOLEWA KIPINDI GANI 

(a) Kabla ya mikopo (b) Baada ya mikopo 

Nini matokeo ya mafunzo yaliyotolewa   

 
19. MUDA WA HAYO MAFUNZO 

(a) Siku 1 – 5 b. Wiki 1 c. Wiki 2 d. Wiki 3 e. Mwezi na zaidi 

 
20. TAJA AINA YA MAFUNZO YALIYOTOLEWA   

 
21. JUMLA YA MAOMBI YA MIKOPO YALIOOMBWA TANGU TAASISI/ MFUKO WAKO UANZISHE. 

s/n Aina ya Wajasiriamali Kiasi Walichoomba Idadi ya Maombi Wanuaika 
(KE) 

Wanufaika 
(ME) 

1 Wajasiriamali wadogo sana     

2 Wajasiriamali wadogo     

3 Wajasiriamali wakati     

4 Wajasiriamali Wadogo     

 
 

22. JUMLA YA MAOMBI YALIYOPATA MKOPO. TANGU TAASISI/ MFUKO WAKO UANZISHE HADI SASA. 

s/n Aina ya Wajasiriamali Kiasi 
Walichopata 

Idadi ya 
Wanufaika 

Wanufaika 
KE 

Wanufaika 
ME 



 

 
1 Wajasiriamali wadogo sana     

2 Wajasiriamali wadogo     

3 Wajasiriamali wakati     

4 Wajasiriamali Wadogo     

 
23. JUMLA YA MAOMBI YALIYOKOSA MKOPO. TANGU TAASISI/ MFUKO WAKO UANZISHE HADI SASA. 

s/n Aina ya Wajasiriamali Kiasi 
Walichopata 

Idadi ya 
Wanufaika 

Wanufaika 
KE 

Wanufaika 
ME 

1 Wajasiriamali wadogo sana     

2 Wajasiriamali wadogo     

3 Wajasiriamali wakati     

4 Wajasiriamali Wadogo     

 
24. NI DHAMANA ZIPI ZINAZOTOLEWA KWA WANUFAIKA WA MIKOPO 

s/n Aina ya Wajasiriamali Dhamana Thamani ya chini ya Dhamana Ya 
Mkopo (Collaterall) 

Thamani ya Juu ya 
Dhamana ya 

Mkopo(Collateral) 

1 Wajasiriamali wadogo sana    

2 Wajasiriamali wadogo    

3 Wajasiriamali wakati    

4 Wajasiriamali Wadogo    

 
25. JE HALI YA UTOAJI MIKOPO KATIKA TAASISI YAKO? 

(a) Imepungua   (b)Kuongezeka  

26. Taja sababu za kupungua au kuongezeka kwa hali ya utoaji mikopo katika Taasisi yako  

27.  TAJA SABABU ZINAZOPELEKEA WAJASIRIAMALI KUKOSA MIKOPO KUTOKA KATIKA TAASISI /MIFUKO YA UWEZESHAJI 

WANANCHI KIUCHUMI    

 
28. JUMLA YA AJIRA ZILIZOZALISHWA NA MFUKO/PROGRAMU TANGU KUANZISHWA HADI SASA  

 
1.1 KE b. ME c. walemavu 



 

 
Kati ya hizo ajira: ajira za moja kwa moja ni   na zisizo za moja kwa moja ni   

 
29. Ainisha mafanikio uliyoyapata/uliyoyaona katika maonesho ya hapa Mkoani Kigoma  

 
30. Ainisha CHANGAMOTO ulizokumbana nazo KATIKA MAONESHO MKOANI KIGOMA  

 
31.  MAONI YA KUBORESHA MAONESHO YA MWAKANI YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI WANANCHI 

KIUCHUMI              



 

 
Kiambatisho Na. 3 

KIAMBATISHO Na. 3: FOMU YA TATHMINI – WATOAJI HUDUMA ZA BIASHARA (BDS) NA TAASISI 
 

1) JINA LA TAASISI   

2) IDADI YA WASHIRIKI (EXHIBITORS) KE   ME  JUMLA  

3) AINA YA TAASISI 

(a) Umma 

(b) Binafsi 

(c) Asasi ya Kiraia (CSOs) 

(d) Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs) 

(e) Nyingine (Tafadhali Ainisha)  

 
4) HUDUMA ZINAZOTOLEWA 

(a) Mafunzo 

(b) Ushauri Elekezi 

(c) Utafiti 

(d) Udhibiti 

(e) Mikopo 

(f) Ruzuku 

(g) Dhamana 

(h) Nyingine (Tafadhali Ainisha)  

 
5) IDADI YA WANANCHI WALIOHUDUMIWA KATIKA BANDA LAKO LA MAONESHO 

 
21/5/2023 

Jinsia 
 

22/5/2023 

Jinsia 23/5/2023 Jinsia 

Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla 

         

 Jinsia  Jinsia 26/5/2023 Jinsia 



 

 

24/5/2023    25/5/2023 Me Ke Jumla  Me Ke Jumla 

         

 
27/5/2023 

Jinsia 
 

28/5/2023 

Jinsia     

Me Ke Jumla Me Ke Jumla     

          

 
Jumla   (i) Ke   (ii) Me   

 
6) MAFANIKIO ULIYOYAPATA AU KUYAONA KATIKA MAONESHO HAYA  

7) CHANGAMOTO ULIZOKUMBANA NAZO KATIKA MAONESHO HAYA  

8) NINI KIFANYIKE ILI KUZIONDOA CHANGAMOTO HIZO ZISIJITOKEZE KATIKA MAONESHO YAJAYO (2024)  

9) NINI MAPENDEKEZO YAKO YA JUMLA KATIKA MAONESHO HAYA KWA KUZINGATIA MAENEO 

YAFUATAYO 

Na. ENEO PENDEKEZO 

1. Upatikanaji wa taarifa wa maandalizi ya 
ushiriki wa maonesho haya 

 

2. Unashauri ni kipindi gani kifanyike 
maonesho na kwa muda wa siku ngapi? 

a) Kipindi gani (msimu) 
b) Muda wa siku ngapi 

3. Unapendekeza nini kiboreshwe kwenye 
ulinzi na usalama katika maonesho 

 

4. Unashauri nini kifanyike kuleta mwamko 
wa wananchi kushiriki kwa wingi katika 
maonesho haya 

 

5. Nini maoni yako kuhusu uendelevu wa 
mifuko na program za uwezeshaji baada 
ya maonesho 

 



 

 
Kiambatisho Na. 4 

KIAMBATISHO Na. 4: FOMU YA TATHMINI – WARATIBU WA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

1. JINSI a. Ke b. Me c. Jumla   

 
2. KIWANGO CHA ELIMU 

(a) Kidato cha 4 (b) Kidato cha 6 (c) Vyuo vya Kati (d) Chuo Kikuu 
 

3. HALI YA USHIRIKI WA WARATIBU UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI KATKA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI TANGU MWAKA 

2018 HADI SASA. 

(a) Hafifu (b) Nzuri (c) Nzuri sana 

 
Asilimia ya Ushiriki wa Waratibu Uwezeshaji wananchi kiuchumi katika maonesho ya Mifuko na Program za Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

 

MWAKA IDADI YA WASHIRIKI MKOA WATOKAKO ASILIMIA 

Me Ke Jumla 

2020      

2021      

2022      

2023      

JUMLA      

 
4. NINI KIFANYIKE KUBORESHA USHIRIKI WA WARATIBU WA UWEZESHAJI WANACHI KIUCHUMI KATIKA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAM ZA 

UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI  

 
5. CHANGAMOTO AMBAZO ZIMEJITOKEZA KATIKA USHIRIKI WA WARATIBU KATIKA MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI WANANCHI 

KIUCHUMI.  

6. NINI MAONI YAKO ILI KUWEPO NA UENDELEVU NA USHIRIKI WA PROGRAMU NA MIFUKO YA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI KATIKA NGAZI ZA 

HALMASHAURI ZA JIJI, MANISPAA, MIJI, HALMASHAURI ZA WILAYA NA MIKOA   



 

1 

Kiambatisho Na. 5 

KIAMBATISHO Na 5: WARATIBU WA MADAWATI YA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 
Na. REGIONAL COORDINATORS DISTRICTS COORDINATORS 

1. Kilimanjaro RS Kahama MC 

2. Kigoma RS Kinondoni MC 

3. Dar es salaam RS Muleba DC 

4. Geita RS Bukoba MC 

5.  Buchosya DC 

6  Hai DC 

7  Bukoba DC 

8  Arusha CC 

9  Arusha DC 

10  Dar es salaam CC 

11  Mwanza CC 

12  Songea MC 

13  Mlele DC 

14  Njombe TC 

15  Kibaha DC 

16  Itilima DC 

17  Nyasa DC 

18  Igunga DC 

19  Misungwi DC 

20  Ifakara TC 

21  Biharamulo DC 

22  Maswa DC 

23  Misenyi DC 

24  Bariadi DC 

25  Nsalala DC 

26  Ushetu DC 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 


