
 

 

MAJUKWAA YA UWEZESHAJI WANAWAKE KIUCHUMI 

 

Serikali inaendelea na jitihada za kuimarisha Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 

kwa kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Uanzishaji na 

Uendeshaji Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi. Mwongozo huu ulizinduliwa 

tarehe 12 Septemba, 2022, na unalenga kuimarisha na kuboresha uanzishaji, uendeshaji, 

usimamizi, uratibu, na muundo wa Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika 

ngazi ya Taifa, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Serikali imeandaa 

Mwongozo ambao ni msingi wa kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa majukumu ya 

majukwaa haya, na hivyo kuchochea mafanikio ya shughuli za kiuchumi na kijamii 

zinazohusisha wanawake katika maeneo mbalimbali 

Malengo mahsusi ya mwongozo huu ni: 

 Kuweka utaratibu wa kuunda, kuendesha, na kuboresha Majukwaa ya Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi katika ngazi za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

 Kuelekeza utaratibu au hatua za uanzishwaji wa Majukwaa; 

 Kuainisha utaratibu au hatua za uanzishwaji wa Jukwaa; 

 Kuainisha majukumu ya wasimamizi wa jukwaa katika kila ngazi; 

 Kufafanua mfumo au muundo wa utekelezaji wa majukumu ya kila mdau katika 

utekelezaji wa Jukwaa. 
 

TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA MAJUKWAA YA UWEZESHAJI 

WANAWAKE KIUCHUMI 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2023/2024, majukwaa ya uwezeshaji wanawake 

kiuchumi yalionesha ongezeko kubwa katika maeneo mbalimbali.  Kwa upande wa 

wanachama, idadi iliongezeka kutoka 14,110 mwaka 2022/2023 hadi 626,822 mwaka 

2023/2024, ikiwa ni ongezeko kubwa la 612,712 wanachama. Hii inaonesha mafanikio ya 

utekelezaji wa majukwaa ya uwezeshaji wanawake kiuchumi, ambapo zaidi ya asilimia 4000 

ya wanachama waliongezeka mwaka mmoja tu. Hivyo, Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake 

Kiuchumi yameonesha ongezeko kubwa kutoka mwaka 2022/2024 hadi 2023/2024 katika 

maeneo mbalimbali, kama vile ngazi za Halmashauri, Kata, Vijiji, na vitongoji. Ongezeko hili 



linaashiria juhudi za kuongeza ushiriki wa wanawake katika shughuli za kiuchumi na 

kuongeza idadi ya wanachama wa majukwaa katika Mikoa mbalimbali. Takwimu za 

majukwaa pia zimechambuliwa na kuainishwa kama ifuatavyo:  

Jedwali Na. 01 hapa chini l inaonesha mafanikio ya utekelezaji wa mikakati ya Serikali ya 

kuhamasisha wanawake kushiriki katika shughuli za kiuchumi, ikiwa ni pamoja na upanuzi 

wa majukwaa, ongezeko la wanachama, na juhudi za kuhakikisha ushiriki wa wanawake 

katika shughuli za biashara, kilimo, na sekta nyingine za kiuchumi. 

 Jedwali Na. 01: Mwenendo wa Majukwaa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Mwaka Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 

Halmashauri Kata Vijiji Mitaa Vitongoji Majukwaa 

Kimkoa 

Jumla ya 

Wanachama 

2023/2024 161 2,721 8,240 868 5,620 17,670 626,822 

2022/2023 26 151 33 1,354 2,885 1,859 14,110 

 

 

 


